www.153rt.com
พฤศจิกายน 19, 2019, 02:33:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า impedance ของสายอากาศแต่ละแบบ  (อ่าน 445 ครั้ง)
romgow01
*

Antenna: เสายาง

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2019, 10:56:29 PM »

-
ค่า impedance ของ
1/4   จะอยู่ประมาณ 75 Ohms
1/2  ?? 
5/8  ??

อยากลองออกแบบสายอากาศดูครับ
ถ้าออกแบบสายอากาศ 5/8 ส่วน L Matching จะต้องมี impedance เท่ากันกับ จุด feed ของ 5/8 แล้ว tab ออกมาที่ 50 Ohms ผมเข้าใจถูกไหม

ถ้าผมทำ 2 ชั้น ส่วน stub phasing coil ถ้าผมหาค่า L ได้ แล้วความยาวของลวดจะยาวเท่ากับความยาวคลื่นเฟสที่ต้องการหักล้าง ถูกไหมครับ

ช่วยไขปัญหาให้หน่อยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
27Mhzlover111
ปรมาจารย์ขั้นสูง

Antenna: long wire

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 10:40:04 AM »

ค่า Z แมทครับ แต่ต้องดูค่าศูนย์เสียของชุดแมทด้วยครับ ไม่งั้นแมท แต่ไม่เรดิเอท
ส่วนจะทำสองชั้น ? น่าจะเพิ่มเกน ต้องดู มุมของส่วนที่เรดิเอท ที่สอง นั้นทิสทางส่งเสริมหรือหักล้างกับแพทเทินเดิม ของส่วนแรกด้วยครับ
ไม่งั้น แมทแต่ส่งไม่ดี  ครับ ต้องวัดแพทเทิน ด้วยครับ
ปล.ความคิดผมนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
romgow01
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 03:48:10 PM »

ใช่ครับทำ 2 ชั้นเพื่อเพิ่ม gain ที่นี้อยากทราบว่าส่วนที่ต้องการหักล้าง ถ้าสร้างโดยใช้ coil ความยาวของลวดจะเท่ากับความยาวของคลื่นที่ต้องการหักล้างหรือไหม
เช่น ถ้าสร้างสร้างสายอากาศ 5/8 2ชั้น phasing stub กรณีเป็น U stub จะเท่ากับ 3/8 แล้วทำเป็นตัว U   
แล้วถ้าเป็น coil จะคิดอย่างไร ใช้ลวดยาวเท่ากับ 3/8 แล้วพันให้ได้ตามค่า L ที่คำนวนได้ ???
27Mhzlover111
ปรมาจารย์ขั้นสูง

Antenna: long wire

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 09:46:55 AM »

ครับผม แต่ทว่า สายอากาศ 2 ชั้น 5/8 แลมด้า สำหรับ HF ที่เป็นรอบตัว ถ้ามอง VHF น่าจะใช้คำว่าเหมาะสมครับ
แต่พอเป็น HF ด้วยความยาว และการเดินทางของคลื่น 5/8 ชั้นเดียว ก้อพอเพียงครับ
ครั้นจะไปเน้น อัตตราขยาย เน้นทิศทางจะได้ผล มากกว่าครับ เช่น ยากิ เดลต้าลูป สแควร์ แบบอัลลเลย์ 
ครั้นจะเป็นสายย่อ มากๆเช่น ใช้โหลดเยอะแล้วหดส่วนเรดิเอท ให้สั้น แบบสายอากาศติดรถยนต์ แมทครับ แต่ประสิทธฺภาพหายตามไปเยอะครับเหตุด้วยส่วนที่จะเหนี่ยวนำคลื่นหดลง และอื่นๆ
อีกทั้ง เพราะ HF เกนเยอะ แต่สภาพอากศไม่เอื้อ มันก้อไม่ไปครับ แต่ถ้าจะทำให้ให้เกนมันเพิ่ม คือต้องให้เฟสมันตรงกันครับ ต้องกดเฟสที่หักล้างกันใว้
ถ้าคิดจริงๆต้องคำนึงถึงมุมยกของ สายอากาศ 5/8 ด้วยครับหมายถึงเกนเพิ่ม ในรูปแบบแพทเทินเดิมของสายอากาศ รอบตัว DX ถ้าจะให้ดีต้องเป็น MONO BAND ด้วยครับ
ปล.ความคิดผมนะครับ รอท่านอื่นๆ นะครับ
romgow01
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 11:07:36 AM »

ใช้ครับผมจะเอาไปทำย่าน VHF
ขอบคุณมากสำหรับข้อคิดครับ
แล้วหวังว่าคงเจอท่าน 27Mhzlover111 บนอากาศสักวันครับ
153RT609
นักวิทยุขั้นกลาง

Antenna: 1/2 vertical Antenna

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 03:01:10 PM »

ครับผม แต่ทว่า สายอากาศ 2 ชั้น 5/8 แลมด้า สำหรับ HF ที่เป็นรอบตัว ถ้ามอง VHF น่าจะใช้คำว่าเหมาะสมครับ
แต่พอเป็น HF ด้วยความยาว และการเดินทางของคลื่น 5/8 ชั้นเดียว ก้อพอเพียงครับ
ครั้นจะไปเน้น อัตตราขยาย เน้นทิศทางจะได้ผล มากกว่าครับ เช่น ยากิ เดลต้าลูป สแควร์ แบบอัลลเลย์ 
ครั้นจะเป็นสายย่อ มากๆเช่น ใช้โหลดเยอะแล้วหดส่วนเรดิเอท ให้สั้น แบบสายอากาศติดรถยนต์ แมทครับ แต่ประสิทธฺภาพหายตามไปเยอะครับเหตุด้วยส่วนที่จะเหนี่ยวนำคลื่นหดลง และอื่นๆ
อีกทั้ง เพราะ HF เกนเยอะ แต่สภาพอากศไม่เอื้อ มันก้อไม่ไปครับ แต่ถ้าจะทำให้ให้เกนมันเพิ่ม คือต้องให้เฟสมันตรงกันครับ ต้องกดเฟสที่หักล้างกันใว้
ถ้าคิดจริงๆต้องคำนึงถึงมุมยกของ สายอากาศ 5/8 ด้วยครับหมายถึงเกนเพิ่ม ในรูปแบบแพทเทินเดิมของสายอากาศ รอบตัว DX ถ้าจะให้ดีต้องเป็น MONO BAND ด้วยครับ
ปล.ความคิดผมนะครับ รอท่านอื่นๆ นะครับ

ชัดเจนมากคับ
kenpotha
Administrator

153RT007 OP: Ken PO.Box3 Sarapee-CM.50140 Thailand

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2019, 05:05:37 PM »

ค่า impedance ของ
1/4   จะอยู่ประมาณ 75 Ohms
1/2  ??  
5/8  ??

อยากลองออกแบบสายอากาศดูครับ
ถ้าออกแบบสายอากาศ 5/8 ส่วน L Matching จะต้องมี impedance เท่ากันกับ จุด feed ของ 5/8 แล้ว tab ออกมาที่ 50 Ohms ผมเข้าใจถูกไหม

ถ้าผมทำ 2 ชั้น ส่วน stub phasing coil ถ้าผมหาค่า L ได้ แล้วความยาวของลวดจะยาวเท่ากับความยาวคลื่นเฟสที่ต้องการหักล้าง ถูกไหมครับ

ช่วยไขปัญหาให้หน่อยครับ

1/4แลมด้า วัดเทียบกับระบบกราวน์ลงดินวัด impedance ได้ 50โอห์มครับ
ถ้าเป็นสายอากาศไดโพล วัดได้ประมาณ 75โอห์ม (วัดตรงกึ่งกลางของวิปยาว 1/2แลมด้า)
1/2แลมด้าวัดที่ปลายสายโดยไม่ลงกราวน์ดิน  impedance ได้มากกว่า 1000โอห์ม
5/8แลมด้าเทียบกับกราวน์ลงดินวัด impedance ประมาณ 53-j328โอห์ม วัดจากการใช้ลวดเบอร์ 16 ยาว 12.5เมตร ที่ความถี่ 14MHz โดยใช้เครื่อง antenna analyzer ครับ

ลองอ่านเพิ่มเติมครับ http://www.153rt.com/index.php/topic,4798.15.html

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 MHz USB Mode    27.500 MHz CW Mode

kenpotha
Administrator

153RT007 OP: Ken PO.Box3 Sarapee-CM.50140 Thailand

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2019, 05:21:20 PM »

วิปยาว 12.5เมตร ที่ความถี่ 14MHz ได้ค่า impedance 53-j328ohm ค่า VSWR สูงมาก ต้องเอา L มาหักล้างค่า J ครับ
ทำให้มีค่า IMPEDANCE 53ohm ดังนั้นเราสามารถต่อเข้าเครื่อง HF ได้ โดยไม่มีปัญหาค่า VSWR ครับ

สำหรับเรื่องของสายอากาศ 5/8แลมด้า ทำไมต้องมีระบบกราวน์ที่ดี ลองดูคลิป ก่อนนะครับเพื่อความเข้าใจ
ขอบคุณ hs0dju ครับ

https://youtu.be/<a href="http://www.anonym.to/?http://www.youtube.com/watch?v=kBqzYU-buck" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=kBqzYU-buck</a>

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 MHz USB Mode    27.500 MHz CW Mode

romgow01
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2019, 10:08:26 AM »

ขอบคุณมากๆครับ ท่าน kenpotha
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์