www.153rt.com
มกราคม 22, 2019, 11:20:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 ... 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม:ซุปฯ2400  (อ่าน 44507 ครั้ง)
agogo146
ปรมาจารย์ขั้นสูง

I don't like to sleep (alone).

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:24:19 AM »

-
อาจารย์โก้ใช่มั้ยครับ (เกษตร ประโยคนี้ถึงบางอ้ออย่างแรง)ทีหลังก็แนะนำตัวก่อนสิครับ ผู้น้อยขออภัยอย่างสูง ,บายดีนะ
ตกลง ผมทักถูกคนใช่มั๊ยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หวนคิดคำนึงถึงตอนที่ฉันยังเป็นเด็กๆ    CBที่ตัวเล็กๆ ก็ดูจะมีความหมาย

agogo146

I don't like to sleep (alone).

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:34:07 AM »

ต่อครับ
ด้านหลังเครื่องก็มี ขั้วเสียบสายอากาศ รูแจ็คเสียบ key CW รูแจ็คเสียบลำโพงนอกสำหรับวิทยุ รูแจ็คเสียบลำโพงนอกสำหรับใช้เป็นเครื่องขยายเสียงประกาศ(ผมขอเรียกว่าโทรโข่ง) และแจ็ค ดีซี ตามลำดับครับ ส่วนด้านข้างก็จะเป็นรูแจ็คเสียบไมค์ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หวนคิดคำนึงถึงตอนที่ฉันยังเป็นเด็กๆ    CBที่ตัวเล็กๆ ก็ดูจะมีความหมาย

agogo146

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:42:58 AM »

วงจรภายในของเครื่องผมขอแบ่งออกเป็นภาคย่อยๆดังนี้นะครับ
1.ภาคจ่ายไฟและตัดต่อไฟเลี้ยงภาครับ-ภาคส่ง(สลับกัน)
2.ภาคสังเคราะห์ความถี่
3.ภาคขยายเสียง
4.ภาครับ
   4.1 AM
   4.2 FM
    4.3 SSB ด้านต่ำและด้านสูง+CW
5. ภาคส่ง และ มอดดูเลท
   5.1 AM
   5.2 FM
    5.3 SSB ด้านต่ำและด้านสูง+CW   

agogo146

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:50:15 AM »

ถึงตรงนี้ผมคงต้องติดตั้งโปรเทลไว้เขียนวงจรหละ 
ท่านใดมี PROTEL ADVANCE SCHEMATIC 1.5 บ้างครับ
เครื่องผมใช้ 99SEได้ช้ามากๆ

cavana
ปรมาจารย์

153RT413

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:56:12 AM »

ผมไม่ใด้อยู่ระยองนะพี่ เเต่อยู่ที่ชลบุรีครับ

ถึงเรามีนิ้วเท่ากันมี24ช.ม.เท่ากันแต่เราก็ทำอะรได้ไม่เหมือนกันซึ่งก็ดีแล้วที่เราไม่ต้องทำอะไรเหมือนกัน
agogo146

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:01:42 AM »

ผมไม่ใด้อยู่ระยองนะพี่ เเต่อยู่ที่ชลบุรีครับ
รับทราบ..ผมมันแบบ"ความจำสั้น......สันหลังยาว"หนะ อิอิอิ
.....
ระหว่างที่ผมต้องเตรียมเขียนวงจร มาดูเครื่องมือที่ต้องมีเอาไว้ให้งานซ่อมของเราง่ายขึ้นก่อนนะครับ
1.เครื่องมือช่างอิเลคฯ หัวแร้งตะกั่ว ที่ดูดตะกั่ว ไขควง ฯลฯ
2.เครื่องวัดความถี่ เคยเห็นเพื่อนๆที่ใช้ FREQ COUNTER ยี่ห้อ ดาก้าตรอน(น่าจะใช่) วัดได้1.3G มันกวนตัวเองครับ
อยู่เฉยๆ ตัวเลขมันวิ่งซะมั่วเลย ถ้าเพื่อนๆคิดจะซื้อ เครื่องวัดความถี่ ลองดูให้ดีๆก่อนนะครับ
ของผมใช้ กู้ดวิล 8055G วัดได้550เม็กอยู่ครับ
3.ไขควงจูน เอาไว้ปรับจูนกระป๋องไอเอ็ฟ หรือไม้เสียบลูกชิ้นซื้อมาเป็นถุงๆจากตลาดสดเลยครับ
ก่อนใช้เอาไฟแช็คเผาให้พอเกรียมๆ(ทำให้ไม้ไผ่เสียบลูกชิ้นแข็งไม่แตกง่าย)เสร็จแล้วเอาคัตเตอร์คมๆเหลาแต่งอีกทีนึง
ไม้เสียบลูกชิ้นนี่ใช้ดีนะครับ อย่าหัวเราะไป สลักจูนไม่แตกเหมือนไขควงหัวเซรามิกครับ เหลาทีนึงซ่อมได้2-3เครื่อง เรียกว่าใช้ได้ทั้งวัน
ถุงนึงไม่กี่บาทใช้ได้5ปี10ปี....ใช้ตั้งแต่จีบแฟนแต่งงานมีลูกลูกบวชไปยันแก่ ก็ยังไม่หมดถุง(งานไม่เข้า) ฮา...
4.ซิกแนลเจ็น เอาไว้เช็คและปรับความไวภาครับ ผมทำมาจากวิทยุบังคับย่าน27เม็กแล้วมาเปลี่ยนแร่เอาครับ ข้อดีของวิทยุบังคับรุ่นที่ผมใช้(ไม่ใช่ไอซีเบอร์TX2)ก็คือมีเสียงม็อดด้วย ทำสวิทช์เปิดปิดเสียงม็อด เอาวอลลุ่มต่อเป็นแอทเท็น(เบาสัญญาณขาออก) ด้านขาออกก็ออกอากาศได้เลย หรือจะป้อนตรงเข้าขั้วสายอากาศก็ได้
เดี๋ยวค่อยมาว่ากันแบบละเอียดๆในหัวข้อสร้างเครื่องมืออีกทีนะครับ
5.วัตต์มิเตอร์ ไว้วัดกำลังส่ง
6.เพาวอร์ซัพพลาย..ผมใช้ ไดว่า  304 รุ่นแรกอยู่ ถ้าจะเลือกซื้อให้เลือกแบบช็อตแล้วตัดนะครับ กระแสต้องไม่ต่ำกว่า5แอมป์ จับสาย+กับ- มาแตะกัน แพล็บ.... พอปล่อยนี่หม้อเราต้องไม่พังฟิวส์ไม่ขาดต้องจ่ายไฟออกมาได้ตามปกติครับ ข้อดีของซัพพลายแบบนี้คือมันไม่กินตัวเองและเครื่องที่เรากำลังซ่อมอยู่ครับ
7.ดัมมี่โหลด ทำเองได้ครับ ไม่ต่ำกว่า30วัตต์
8.สายอากาศ
8.คับเปิ้ล เอาไว้รวมและแยกสัญญาณไปให้เครื่องที่ซ่อมและเครื่องมือวัดต่างๆ ตัวนี้ก็ทำเอง ข้อดีของการมีตัวนี้คือ ไม่ต้องต่อสายจากเครื่องวัดทุกเส้นมาที่เครื่องซ่อมครับ เครื่องมือวัดทุกอย่างผ่านคับเปิ้ลตัวนี้ ออกจากคับเปิ้ลเข้าเครื่องซ่อมเส้นเดียว สายไม่พะรุงพะรัง เหมือนสายน้ำเกลือในห้องไอซียู
ค่อยมาต่อครับ

giew

HS5HF , 153RT341 , 153HS249

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:04:43 AM »

อ.โก้ ว่างๆมาซ่อมหูผมหน่อยครับ ซ่อมมดดำทีรัย ได้ยินเสียงหวีดๆสั่นแก้วหูตลอดครับ...
แต่พอเอาหูฟังแบบครอบใบหูมาใส่ ก็ไม่เป็นไร (แต่เวลาซ่อมเครื่อง หูอบบรรลัยเลย)
ทุกวันนี้ ผมจะเน้นซ่อมพวกซาวเดอร์ ดาวเทียม เป็นหลักครับ
เจองานซ่อมมดดำจะส่งต่อให้พี่อีกคนซ่อมให้ครับ...
มาเมื่อไหร่บอกนะครับจะเตรียมเครื่องเซ่นรอ...

ธ.กสิกรไทย 0168730101 วันเพ็ญ มรรควัลย์
096-6425945 ทรู , 086-8255150 ดีแทค
idline : gogiew
ใบไม้ นนท์ 153th001
นักวิทยุขั้นสูง

cq dx dx cq

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 12:40:36 PM »

http://dearphone.no-ip.biz/protel/
โปรแกรมครับ protel

agogo146

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 12:58:23 PM »

http://dearphone.no-ip.biz/protel/
โปรแกรมครับ protel
ขอบคุณครับ แต่ผมอยากได้เวอร์ชั่นเก่าๆครับ เครื่องผมมันอืด

agogo146

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 04:18:06 PM »

ต่อนะครับ
9.ดิจิตอลมิเตอร์ ราคาถูกๆซักตัวนึง(เอาไว้วัดไฟอย่างเดียว) ใช้อะแดปเตอร์แทนถ่านเลยครับ(ใช้ไฟร่วมกันกับเครื่องที่ซ่อมไม่ได้) ขั้วลบของมิเตอร์ต่อเข้ากับ ขั้วกราวด์(ไฟลบ)ของพาวเวอร์ซัพพลายค้างไว้เลย เวลาวัดไฟที่ตัวเครื่อง ใช้แค่มือเดียว(สายสีแดง)จิ้มๆที่เครื่องสบายมือแท้ ส่วนจะวัดแรงดันB-Eของทรานซิสเตอร์ ก็วัดทีละขามาลบกันในใจ ฝึกสมองดีจัง
10.อันนี้ ของใหญ่นิดนึง สโคป จะมีหรือไม่ก็ได้ แรกๆผมก็ไม่มีใช้ แต่พอเจอปัญหาเข้ามากๆ ต้องหาสโคปมาใช้ช่วยได้มากๆครับ แต่ถ้ามือสมัครเล่นแค่ซ่อมของตัวเอง ก็ไม่ต้องซื้อสโคปมาซ่อมเครื่องซุปหรอกครับ ซื้อเครื่องซุปใหม่ดีกว่า...อิอิอิ
เดี๋ยวมาต่อ

woodyvut
นักวิทยุขั้นกลาง

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 05:53:02 PM »

รอเก็บความรู้ต่อครับ มีประโยชน์มากเลย ขอบคุณครับ

~~153RT311~~
agogo146

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 08:51:42 PM »

ต่อครับ...นอกเรื่อง(ความจริงก็เฉียดๆ)
ทำเลที่ตั้งหรือโลเคชั่นก็สำคัญมากๆ สำหรับร้านซ่อมCBครับ นอกจากต้องดูเรื่องทำเลด้านธุระกิจ(ไม่ขอกล่าวถึง)แล้ว
ยังต้องดูฮวงจุ้ย...ไม่ใช่...ต้องดูเรื่องตำแหน่งของสายไฟแรงสูงที่พาดผ่านหน้าที่ ที่จะซ่อมด้วยครับ ลำพังสายไฟแรงสูง
ถ้าไม่รั่วที่หัวเสาไม่เป็นไรมาก แต่ถ้ารั่ว(เห็นไฟสีเขียวๆม่วงๆ เสียงดังแปรดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)นั่นแหละน่ากลัว
กวนมาถึงเครื่องมือที่ใช้อยู่เชียว เหมือนตาบอดเชียวท่าน ผมมีประสบการณ์ถึงขนาดฟ้องไฟฟ้าฯกับศาลปกครองเพราะเรื่องนี้มาแล้วครับ
แต่เรื่องยังไม่ดำเนิน ไฟฟ้าฯมาแก้ไขให้เสียก่อน(ไปแจ้งไฟฟ้าฯไว้เปลี่ยนผู้จัดการฯไป3คนแล้ว ทนไม่ไหวจริงๆ) ---ถนนหน้าร้านผมตอนนั้นไฟมันรั่วเกือบทุกต้น ต้องแก้ระยะทางซ้าย1.5กิโลฯ ขวา อีก1.5กิโลฯ  ถ้าไม่แน่ใจเรื่องนี้ ลองเปรียบเทียบตอนฝนตก(หนักๆ) กับตอนฝนไม่ตกได้ครับ ตอนฝนตกหนักหรือเพิ่งหยุดใหม่ๆ อาการแปลกๆของเครื่องมือวัดจะหายครับ
ค่อยมาต่อครับ

agogo146

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 11:45:18 AM »

ว่างๆมาซ่อมหูผมหน่อยครับ ซ่อมมดดำทีรัย ได้ยินเสียงหวีดๆสั่นแก้วหูตลอดครับ...
แต่พอเอาหูฟังแบบครอบใบหูมาใส่ ก็ไม่เป็นไร (แต่เวลาซ่อมเครื่อง หูอบบรรลัยเลย)
เรื่องหูนี่ ต้องส่งซ่อมที่ ม.วลัยลักษณ์ครับ(เอาใกล้ๆท่านอ่ะ) ไม่ได้ไปนานมากแล้วเดี๋ยวนี้ น่าจะเฉียดสยามฯ แล้วมั้ง อิอิอิ
................
ก่อนซ่อมมาตกลงกันก่อนนะครับ
ซ้าย-ขวา ในความหมายของผม เครื่องจะอยู่ในลักษณะ  หันหน้ากากเข้าหาตัว ลายปรินท์อยู่ด้านบนนะครับ...........................
ซุปฯเป็นวิทยุที่ใช้ระบบแยกกราวด์แท่นเครื่องออกจากกราวด์ของวงจร นัยย์ว่า เพื่อป้องกันผู้ใช้จากฟ้าแลบฟ้าผ่าครับ (อันนี้ไม่ยืนยัน ว่าป้องได้แค่ไหน) โดยใช้ C เซรามิก ค่า 0.047uF ขนานกันหลายๆตัว(8ตัว) อยู่ด้านลายปริ้นท์4ตัว มุมน็อตยึดแผ่นปริ้นท์อีก4ตัว....เพื่ออะไร ทำไมต้องขนานกันหลายๆตัว ทำไมไม่ใช้ค่า มากๆไปเลย (0.047x8 = 0.376uF) เพราะการขนานกันหลายๆตัวช่วยลดภาระด้านการรับกระแส(ทางRF)ของCแต่ละตัวเมื่อมีหลายๆตัวก็ยิ่งช่วยกันได้มากขึ้นครับ
เพราะฉะนั้นตอนวัดไฟในวงจรจะวัดเทียบกราวด์ที่แท่นไม่ได้ครับ Cที่ว่านี้จะบัดกรีอยู่ระหว่างขอบปรินท์ด้านขวา(กราวด์ของวงจร)กับตัวแท่นและมุมน็อตยึดแผ่นปริ้นท์อีก4ตัว
ก่อนทำการซ่อมทุกครั้งให้เช็คการแยกกราวด์ทั้งสองก่อนทุกครั้งนะครับ ไม่งั้นบางทีท่านจะเจออาการแปลกๆจนงงหาจุดเสียไม่เจอครับ
วิธีการง่ายๆก็คือ
1.ยังไม่ต้องเสียบสายอากาศ
2.ป้อนไฟดีซี-เปิดเครื่อง
3.เอาสายแดง + ของมิเตอร์เข้าไฟ+ที่ซัพพลาย(PowerSupply--ผมขอเรียก"ซัพพลาย")
4.เอาสายดำ - ของมิเตอร์จับกราวด์วงจร ต้องอ่านได้เท่ากับไฟ+
5.เอาสายดำ - ของมิเตอร์จับกราวด์แท่น(เสียบๆไว้ในรูน็อตก็ได้ครับมือจะได้ว่างทำอย่างอื่น) ต้องอ่านได้เท่ากับ 0 ถ้ามีไฟแสดงว่า C เสีย รั่วหรือช็อตก็แล้วแต่ไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องปิดเครื่องนะครับ แต่ระวังปลายหัวแร้งหน่อย ปลดCออกทีละตัว(ลอยขาเดียวด้านกราวด์วงจร)จน มิเตอร์อ่านได้ 0 โวลท์ จัดการเปลียนซะ แล้วใส่คืน ทีละตัวๆ(ก็มันใส่ทีละ2ตัวไม่ได้นี่นา....ฮา)ถ้ามิเตอร์อ่านไฟได้อีกก็เปลี่ยนCตัวนั้นอีก แบบนี้หละครับ
อ่านแล้วไม่ทราบ งง กันมั๊ย ภาษาไทยของผมไม่แข็งแรง....ฮา

agogo146

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 11:53:08 AM »

เขียนอธิบายนี่ยากกว่าพูดเยอะแฮะ....สู้โว้ย!!!!

cavana
ปรมาจารย์

153RT413

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 06:01:24 PM »

อ.agogo146 นอกจากเสาไฟฟ้าหน้าบ้านจะรั่วแล้ว ที่ร้านฝาผนังยังร้าวด้วยใช่มั้ยครับ

ถึงเรามีนิ้วเท่ากันมี24ช.ม.เท่ากันแต่เราก็ทำอะรได้ไม่เหมือนกันซึ่งก็ดีแล้วที่เราไม่ต้องทำอะไรเหมือนกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 ... 10   ขึ้นบน
  พิมพ์