www.153rt.com
มกราคม 17, 2019, 05:10:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม:ซุปฯ2400  (อ่าน 44399 ครั้ง)
agogo146
ปรมาจารย์ขั้นสูง

I don't like to sleep (alone).

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:44:49 AM »

-
จะมาอธิบายการทำงาน+การซ่อม+ดัดแปลง(อะไหล่) เครื่องCBซุปฯตระกูล2xxx อย่างละเอียดยิบๆ
ด้วยประสบการณ์ซ่อมมาเกือบ20ปีแล้ว มีเครื่องผ่านมือมาซ่อมวันละ3-4เครื่องโดยเฉลี่ย
ลำบากนิดนึง...ที่ต้องใช้กล้องถ่ายรูป(ที่ผมยังเก็บตังค์ได้ไม่ครบ)....แต่ผมจะเริ่มไปจากส่วนที่ยังไม่ต้องใช้กล้องก่อนนะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หวนคิดคำนึงถึงตอนที่ฉันยังเป็นเด็กๆ    CBที่ตัวเล็กๆ ก็ดูจะมีความหมาย

153RT357

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:22:21 AM »

จะมาอธิบายการทำงาน+การซ่อม+ดัดแปลง(อะไหล่) เครื่องCBซุปฯตระกูล2xxx อย่างละเอียดยิบๆ
ด้วยประสบการณ์ซ่อมมาเกือบ20ปีแล้ว มีเครื่องผ่านมือมาซ่อมวันละ3-4เครื่องโดยเฉลี่ย
ลำบากนิดนึง...ที่ต้องใช้กล้องถ่ายรูป(ที่ผมยังเก็บตังค์ได้ไม่ครบ)....แต่ผมจะเริ่มไปจากส่วนที่ยังไม่ต้องใช้กล้องก่อนนะครับ

มีอะไรดีๆๆ ก็มาเล่าสู้กันฟังครับ   ผมชอบดู-ชอบอ่าน-ชอบฟัง   แต่ให้ลงมือทำ  ทำไม่เคยประสบความสำเร็จสักที  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cavana
ปรมาจารย์

153RT413

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:16:00 PM »

เอาเลยครับท่านจะติดตามตอนต่อไป

ถึงเรามีนิ้วเท่ากันมี24ช.ม.เท่ากันแต่เราก็ทำอะรได้ไม่เหมือนกันซึ่งก็ดีแล้วที่เราไม่ต้องทำอะไรเหมือนกัน
agogo146

I don't like to sleep (alone).

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:56:47 PM »

เอาเลยครับท่านจะติดตามตอนต่อไป
โจ๊กยังอยู่ระยองมั๊ยน่ะ

หวนคิดคำนึงถึงตอนที่ฉันยังเป็นเด็กๆ    CBที่ตัวเล็กๆ ก็ดูจะมีความหมาย

nida

Antenna: G5RV

153RT360

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:28:36 PM »

ปูเสื่อรอ

CW never Die
11m SWL'er
agogo146

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:46:03 PM »

ขอเล่าพื้นๆสำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่คุ้นกับเครื่อง super star (ผมขอเรียกว่า"ซุป")ก่อนนะครับ
เครื่องซุปมีแท่นเครื่องหมายเลข PCMA001s ซึ่งแท่น(แผ่นปริ้นท์ของวงจร)หมายเลขนี้ยังทำ
ซุปออกมา2รุ่นคือ2200 และ2400 หนำซ้ำยังเอาไปทำเป็นยี่ห้ออื่นๆอีกหน้าตาเปลี่ยนไปบ้าง
เหมือนกันเป๊ะแต่เปลี่ยนยี่ห้อบ้าง ตัวอย่างยี่ห้อที่เอาแท่นนี้ไปทำก็เช่น  ซุปSUPERSTAR ปลาโลมา(PALOMAR)
SEARS สามดาวTRISTAR สายฟ้าTHUNDER ไอ้งูเห่าCOBRA .45แม็กนั่ม MAGNUM ฆ้อนColt ลาฟาแยต(อันนี้ต้องออกเสียงให้ดี...
เคยได้ยินเรียก"ลาฟา...เต้"ก็มี)Lafayette มิดแลนด์Midland นาโตNATO ส่วนใหญ่จะตีออกมาเป็นรุ่น2200และ2400ครับ ยกเว้นมิดแลนด์ที่ชื่อรุ่นจะเป็นโค้ดครับ(รุ่นที่แสดงผลเป็นความถี่นั่นแหละ)
ข้อดีของแท่นนี้ก็คือมันเป็นเครื่องCB(HF)(เกือบ)All Modeที่ราคาถูกมากเมื่อเทียบกับเครื่องที่ผลิตออกมาในยุคเดียวกัน(เพราะแท่นนี้มาจากฝั่งญี่ปุ่นไปดังเอาในฝั่งยุโรป(.....และบ้านเรา)เมื่อเทียบกับสินค้าทางฝรั่งแล้วราคาถูกกว่าเป็นธรรมดา)มีฟังชั่นก์การใช้งานครบครัน ช่องความถี่ก็มากมาจากโรงงานเลยโดยไม่ต้องดัดแปลง(บ้านเรายุคนึงเครื่องซุปที่มีทะเบียน(ใช้ในเรือ)โดน"ตอน"เหลือแค่40ช่อง จากxxx....แล้วออฟฟิสเซ่อในxxxก็เอาแร่จากที่ถอดจากขั้น"ตอน"ออกมา มาขายให้ร้านที่นำเข้าอีกที...เค้าว่ากันว่าอย่างนั้นนะครับ(ไปหาตัว"เค้า"กันเอาเองนะ...ผมไม่เกี่ยว)แต่เรื่อง"ตอนนี่เรื่องจริงครับ(ร้านหลักๆมีร้านเดียวครับ ขอเอ่ยนาม...(น่าจะใช่)ร้านมธุรส หรือมธุระ...อะไรซักอย่างนี่แหละ ลงท้ายด้วยเทรดดิ้งตามยุค ยังมีเครื่องซุปCB SS7000(50Watts)และซุป(จำรุ่นไม่ได้)VHF 2m 144MHzขายด้วย (ใช่ไม่ใช่อย่างไรช่วยท้วงติงและต่อเติมด้วยนะครับ)ร้านนี้ยังอยู่นะครับแต่เปลี่ยนชื่อไปแล้ว..แล้วก็กระจายไปร้านรองๆอีก3-4ร้าน ร้านแถวๆวงเวียนหลักสี ร้านที่มหาชัย ร้านทางปัตตานี (ฝั่งตะวันออกนี่ผมไม่ทราบ)ซึ่งเป็นญาติๆ และเพื่อนๆกันครับ
ข้อเสียของเครื่องรุ่นนี้ก็คือเป็นแผ่นปริ้นท์แบบ2หน้าเพลททรูโฮลเทคโนโลยี่แบบไหนก็ไม่ทราบ ที่ทรูโฮลมันขาดบ่อย เป็นอาการเสียขั้นพื้นฐานของแท่นนี้เลยครับ และยุคที่มันเข้ามาขายใหม่ๆ อะไหล่หายาก(แพงก็ซื้อ...เหมือนสมัยนี้แหละโจ๊กเอ้ยจิ๋วเอ้ย  ฮิฮิ) 2SC1969 ที่เป็นทรานฯขยายกำลังภาคสุดท้าย(Final RF Power Amp) หายากจริงๆ เรียกว่าต้องซื้อศุนย์อย่างเดียวแหละ
เหนื่อยแล้วค่อยมาต่อนะครับ

153RT361
นักวิทยุขั้นกลาง

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:54:27 PM »

กำลังอ่านเพลินๆเลย ต้องเฝ้าเครื่องรอตอนต่อไปแล้ว น่าสนใจมากครับ

153RT361
nida

Antenna: G5RV

153RT360

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:11:01 PM »

นอนเสื่อ รออ่านภาค 2

CW never Die
11m SWL'er
cavana
ปรมาจารย์

153RT413

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:13:26 PM »

ขอโทษนะครับทักผิดรึเปล่าผมไม่เคยไปอยู่ระยองครับ

ถึงเรามีนิ้วเท่ากันมี24ช.ม.เท่ากันแต่เราก็ทำอะรได้ไม่เหมือนกันซึ่งก็ดีแล้วที่เราไม่ต้องทำอะไรเหมือนกัน
charlee
นักวิทยุขั้นกลาง

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:24:14 PM »

มีช่างประสบการณ์สูงๆรับลูกศิษย์ไหมครับจะฝากตัวสักคน เอาเลยครับรออยู่
giew

HS5HF , 153RT341 , 153HS249

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:36:20 PM »

มาแล้ว ท่านผู้รู้มือฉกรรจ์ เอาเลยท่านagogo146 มาเป็นGURUให้บอรด์นานๆนะครับ
แล้วผมจะเซ่นท่านด้วยเครื่องดอง ของเมาท่านทุกๆวันพระเลย
แต่ผมขออนุญาตไหว้ของมารับทานต่อนะครับ เสียดายของมานแพง

ธ.กสิกรไทย 0168730101 วันเพ็ญ มรรควัลย์
096-6425945 ทรู , 086-8255150 ดีแทค
idline : gogiew
agogo146

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:47:39 PM »

ต่อครับ
การใช้งานก็ง่ายสไตล์เครื่องอนาล็อก คือหมุนๆและโยกๆไม่มีปุ่มกด
แบบหมุนๆก็เร่งลดเสียง-สวิทช์เลือกแบนด์-สเควลช์ตัดเสียงซ่าอันนี้ใช้มากในโหมดเอฟเอ็ม
-สวิทช์เลือกโหมดรับส่ง
-สุดท้ายลูกบิดปรับความถี่แบบ2ชั้นซ้อนกันอยู่ คือปรับแบบหยาบและปรับแบบบละเอียด อันนี้ใช้มากในโหมดไซด์แบนด์ทั้งด้านล่างและด้านบนและซีดับบลิวครับ
สวิทช์โยก ก็ง่ายๆไม่มีอะไรมาก
-RF gain เป็นสวิทช์เลือกความไวในการรับมี3ระดับ-รับไกลๆไปเลยเฟสเฟิดมาหมด-รับเฉพาะบ้านเราเมืองไทยนี่แหละ(วะ)ฟิลิปินส์+ออสเตเลียไม่เกี่ยว-รับเฉพาะแถวๆบ้านท่าน้ำนนท์...บางใหญ่...พงษ์เพชรก็พอ แบบนี้น่ะครับ ถ้าความไวภาครับรับไม่ดีก็ต้องตรวจดูสวิทช์ตัวนี้ว่าดีร้ายประการใดก่อนเป็นอันดับแรก
-สวิทช์ANLตัวนี้มาจาก "ออโต้น้อยส์ลิมิตเตอร์"วานเพื่อนๆที่เก่งภาษาอังกฤษแปลให้หน่อยครับ ผมสับสนระหว่างสวิทช์ตัวนี้กะตัวถัดไป(NBที่มาจาก น้อยสแบล้งเค่อะ อิอิอิ ยังกะคอลั่มภ์ฟุดฟิดฟอไฟในไทยรัฐเนอะ Noise Blanker)ว่าตัวไหนเป็นตัวตัดสัญญาณรบกวนจากมนุษย์สร้างขึ้น เช่นจากการสปาร์คของหัวเทียน..ไฟฟ้าแรงสูง และอีกตัวที่ตัดการรบกวนที่เกิดจากสภาพอากาศ ใครทราบหรือมีเครื่องอยู่ช่วย(ลองแล้ว)เฉลยหน่อยครับ เครื่องที่ผมมีอยู่เป็นมัมมี่หมดแล้ว
-CBและPA ตอนที่ผมเห็นเครื่องรุ่นนี้ใหม่ๆลองทายดูซิครับว่าผมคิดว่าสวิทช์ตัวนี้ทำหน้าที่อะไร................ผมเดาว่าCBใช้เป็นวิทยุคุยธรรมดาๆ(ถูกต้องนะครับ)PAก็มาจาก Power Amp แน่ๆ นั่นแน่!!!!ไอ้ตัวนี้มันเป็นบูสสสสสสสส์ได้ด้วยแฮะ....หม้ายฉายๆๆ (ไม่ใช่ครับ)PAมาจาก Power Amp ก็จริงแต่เป็น Power Amp เสียงครับเอาไว้ประกาศเหมือนโทรโข่งเหมือนเครื่องขยายเสียงครับ ถ้าไฟไม่เข้าเครื่อง("บัง!!วิทยุเสียยังไง" ช่างจิ๋วถามลูกค้า..."ไฟไม่เข้าเครื่อง ตัวเลขช่องไม่ขึ้น"บังตอบ "อะไรเสียหว่า"ช่างจิ๋วคิดในใจ ช่างจิ๋วเสียบ(แจ็คดีซี)เข้าตูด(เครื่อง)แล้วบิดสวิทช์เปิดเครื่อง ตัวเลขช่องไม่ติด ทันใดนั้น!!!ช่างจิ๋วก็เห็นสวิทช์CB-PAโยกลงมาที่PA ช่างจิ่วจึงโยกขึ้นไปที่CB โอวว์!!ไฟตัวเลขช่องติดขึ้นมา พร้อมกับเสียงดังลั่นออกมาจากเครื่องซุปทันทีว่า"ซีคิวดีเอ็กซ์  ซีคิวดีเอ็กซ์ ซีคิวดีเอ็กซ์ ฟรอม ไทยแลนด์สะเตชั่น" ช่างจิ๋วรีบปิดเครื่องส่งคืนลูกค้า...แล้วบอกว่า"บังๆ วิทยุซุปเปอร์สตาร์เนี่ยะ สวิทช์ตัวนี้โยกลงแล้วมันจะเป็นโทรโข่งนะ แต่ถ้าบังจะใช้ป็นโทรโข่งต้องเสียบลำโพงที่แจ็คลำโพงนะ ลำโพงในเครื่องมันไม่ดัง แล้วไฟตัวเลขช่องมันจะไม่ติดแบบนี้แหละ " ช่างจิ๋วไม่คิดตังค์กับลูกค้ารายนี้ คิดในใจว่า "เอาไว้ฟันเรือลากคู่ดีกว่า" อิอิอิ
-TONE ก็เลือกเสียงออกลำโพงตอนรับ LOทุ้ม-HIแหลมครับ(เอาง่ายๆแค่นี้แหละขี้เกียจพิมพ์ อิอิอิ)
-POWER สวิททช์เลือกกำลังส่งออกอากาศ3ระดับ-ส่งไกลๆ-ส่งไกล-ส่งใกล้ๆก็พอไม่อยากให้ข้างๆบ้านได้ยินแบบนี้ครับ เครื่องบ้านเราส่วนใหญ่(ที่ไม่ใช่แกะกล่อง)โยกแล้วจะไม่มีผล(ต่อวัตต์มิเตอร์วัดกันเห็นๆนี่แหละ)เพราะช่างเค้าหมุนเกือกม้าในเครื่องซะจนเท่ากันหมดทุกแก็ก
แค่นี้ก่อนครับพิมพ์ค้างไว้ตั้งแต่ 4-5โมงเย็น เพื่อนมาหา..มึนตึ๊บ กว่าจะโพสได้เกือบ4ทุ่มละ
ช่างจิ๋วอย่าว่ากันนะ...เอ่เอ้ๆๆๆๆๆๆ

agogo146

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:15:59 PM »

ขอกราบเรียนเพื่อนๆที่นี่ นะครับว่า ผมไม่ได้หวังผลทางการค้าแต่อย่างใดทั้งสิ้น เนื่องจากผมเลิกทำร้านซ่อมมาเป็นเวลาเกือบ6ปีแล้วครับ ตอนนี้เป็นเกษตรเต็มตัวครับ กรุณาอย่าตั้งใจว่าจะส่งเครื่องมาให้ผมซ่อมเลยครับ เพื่อนๆที่มีความสามารถและยังทำอาชีพนี้อยู่มีอีกหลายท่านครับ
ผมยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะให้คำแนะนำเล็กๆน้อย(อย่างเต็มที่ ไม่ปิดบัง)กับท่านที่ PM มาและโทรฯมาหาได้ แต่ให้ท่านที่ปรึกษาเข้ามาทำใจไว้ว่าเครื่องไม่อยู่ตรงหน้าผม ผมได้แต่นั่งเทียนเอา และเอาหลักทฤษฏีจากวงจรและประสบการณ์บอกท่านไป ผิดถูกอย่างไร ผมขอน้อมรับไว้ทั้งหมดครับ
ค่อยมาเข้าเรื่อง วันต่อไปนะครับ

cavana
ปรมาจารย์

153RT413

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:38:50 PM »

อาจารย์โก้ใช่มั้ยครับ (เกษตร ประโยคนี้ถึงบางอ้ออย่างแรง)ทีหลังก็แนะนำตัวก่อนสิครับ ผู้น้อยขออภัยอย่างสูง ,บายดีนะ

ใบไม้ นนท์ 153th001
นักวิทยุขั้นสูง

cq dx dx cq

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:39:39 PM »

เยี่ยมครับอ่านแล้วได้ความรู้มาก ขอภาคต่อไปด้วยครับ รออ่าน

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 10   ขึ้นบน
  พิมพ์