www.153rt.com
กุมภาพันธ์ 20, 2019, 05:08:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณลุงบอกผมว่า โดนัท เทอลอยของลุงทำจากฟลายแบคทีวี  (อ่าน 4083 ครั้ง)
153RT240
เขาให้ผมเป็น
ปรมาจารย์ขั้นสูง

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:43:56 AM »

-
คุณลุงบอกผมว่า โดนัทของลุงทำจากแกนเทอลอยฟลายแบคทีวี
นำมาตำๆ ๆ ๆ ให้ละเอียน และเอามาเทรวมกัน เรซิน ให้แข็งตัว
คุณลุงบอกผมว่า
1.ใส่ฟอไลด์มากๆ ความถี่จะต่ำ
2.ใส่เฟอไลด์ไม่ค่อยมากความถี่จะสูงขึ้น

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผมมีความหวังว่าทุกครั้งที่ผมกดคีย์ จะมีคนที่อยู่ไกลออกไป รับสัญญาณของผมได้
IC [153RT491]

Antenna: 5/8 Lamda

มนต์เสน่ห์แห่งคลื่นวิทยุที่ชวนหลงใหล

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 01:12:38 AM »

อาวุโสกันทั้งนั้น นี่แหล่ัะภูมิปัญญาของคนสมัยก่อน เพราะเทคโนโลยี่สมัยนั้นไม่เหมือนสมัยนี้ ก็ยังใช้ได้อยู่น่ะครับ
เอาง่ายๆลองถามลุงเรื่องหลอดวิทยุดูซิ รับรองตอบได้ทันทีเลย ถามรุ่นใหม่ซิ ไม่เคยเรียนไม่เคยรู้จัก ตอบไม่ได้
ต้องยกนิ้วให้เลยน่ะครับ สำหรับลุงคนนี้ จะเรียกว่าเป็นอาจารย์เลยก็ว่าได้....ยอมรับครับ...ผมให้ผ่านครับ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

" ชีวิตบางคนอาจจะไม่ได้ทำสิ่งที่ถูกต้อง...เสมอไป   แต่การทำสิ่งที่ผิดก็ไม่ได้แปลว่า...คนๆนั้นเลว "
kenpotha
Administrator

153RT007 OP: Ken PO.Box3 Sarapee-CM.50140 Thailand

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 10:28:44 AM »

ลุงเหลือ หรือที่ผมเรียกว่า พ่อครู อยู่ที่ อำเภอแม่แตง เพื่อนสมาชิกที่มาเชียงใหม่ ก็แวะไปเยี่ยมเยียน กันนะครับ
เรื่อง คอล์ย หรือ สายอากาศ หรือวิธีทำ เครื่องรับเครื่องส่งต่างๆที่ใช้วัสดุ ที่เหลือใช้ พ่อครู ให้ความรู้ได้ดีมากๆ ครับ

http://www.chiangmaiparamotor.com/forum/index.php?topic=193.15

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 MHz USB Mode    27.500 MHz CW Mode

IC [153RT491]

Antenna: 5/8 Lamda

มนต์เสน่ห์แห่งคลื่นวิทยุที่ชวนหลงใหล

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:47:53 AM »

ลุงเหลือ หรือที่ผมเรียกว่า พ่อครู อยู่ที่ อำเภอแม่แตง เพื่อนสมาชิกที่มาเชียงใหม่ ก็แวะไปเยี่ยมเยียน กันนะครับ
เรื่อง คอล์ย หรือ สายอากาศ หรือวิธีทำ เครื่องรับเครื่องส่งต่างๆที่ใช้วัสดุ ที่เหลือใช้ พ่อครู ให้ความรู้ได้ดีมากๆ ครับ

http://www.chiangmaiparamotor.com/forum/index.php?topic=193.15
เข้าไปดูในเว็บที่ลิ้งค์มาให้ เห็นเครื่องเจโร่ เครื่องโรแท็กส์ ที่บ้านผมก็มีครับ แต่ให้อาไปใช้ที่ฉะเชิงเทราแล้ว
เครื่องพวกนี้อยู่ใช้กับเรือครับเมื่อก่อนที่บ้านติดคลอง แต่ตอนนี้คลองตื้นแล้วเลยไม่มีเรือมาวิ่งแล้ว
เครื่องยนต์ที่เหลือตอนนี้ ก็มีเครื่องคาวา เครื่องบิ๊ก 3 แรงกับ 5 แรงครับ พูดถึงนึกถึงสมัยโน้น
สภาพเป็นสวนทั้งนั้นตอนนี้เป็นตึกไปหมดแล้ว อิ อิ....

" ชีวิตบางคนอาจจะไม่ได้ทำสิ่งที่ถูกต้อง...เสมอไป   แต่การทำสิ่งที่ผิดก็ไม่ได้แปลว่า...คนๆนั้นเลว "
QRPer

Antenna: Beam

CW QRP ONLY !!!

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:57:30 AM »

สุดยอดนักวิทยุสมัครเล่นสาย engineer
สมัยนี้มีแต่สาย operator

SKILL NOT POWER !!!!! 72 de E21AOY, JE6HAM, KE2Y

153RT595
นักวิทยุขั้นต้น
**

Antenna: YAGI

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:17:23 PM »

คุณปู่ HS5OR ท่านยังแข็งแรง หน้าตาแจ่มใส เหมือนเดิมเลยนะครับ ผมเจอท่านครั้งสุดท้ายเมื่อปี 2542 ที่สนามบินเล็กวิทยุบังคับ สันอุ้ม ดอยสะเก็ด เชียงใหม่ ตอนปู่แก เอาเครื่องบินลำยัก บอดี้ทำจาก ไม้บัลซ่า+กระสอบปุ๋ย เครื่องยนต์ เบนซิน ... ลุ้นกันน่าดู ครับ แต่ก็บินขึ้นได้ / ลง ได้ สวยงาม  ... ปู่แก เจ๋งครับ เป็น ไอดอล ของผมด้วยครับผม..
aeraY

153RT313

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 01:51:40 PM »

^_^ ยังจำได้สมัยตอนเป็นละอ่อน เครื่องบินบังคับวิทยุ พวกเครื่องบินปีกจะทำจากไม้บัลซ่า เครื่องยนต์เล็กจำพวก OSmax และใช้รีโมท Futaba ความถี่ 27 MHz ควบคุม หรือในหนังสือพวก Hobby เก่าๆ จะมีวิธีการสร้างเครื่องบินบังคับรวมทั้งวงจรของตัวบังคับอย่างละเอียด ให้สร้างด้วยตนเอง เห็นกระทู้นี้ขึ้นมาก็ทำให้หวนนึกถึงสมัยก่อนทำก็ยาก หาวัสดุก็ยาก ราคาก็ไม่ได้ถูกๆ อีกอย่างต้องทำด้วยตนเองมากกว่าที่จะซื้อสำเร็จเหมือนปัจจุบัน ซึ่งดี๋ยวนี้ทำจากวัสดุอย่างอื่นแทน ตัวรีโมทก็ใช้ความถี่ 2GHz และมีขายมากมาย

153 Radio Thailand Group: 27.555MHz USB
153RT919
นักวิทยุขั้นกลาง

Antenna: DELTA LOOP

153RT919

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 01:40:03 PM »

ขอคาราวะ ท่านผู้อาวุโส
153RT235

Antenna: Diplon

153RT235

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 04:37:18 PM »

นั้นไง ....เจอแล้ว...คนจริงไม่มีโม้......

153RT235 OP:Chang
AT-5555  
27.555 MHz USB
27.185 MHz AM
Antenna:DEITA LOOP
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์