www.153rt.com
เมษายน 24, 2019, 02:51:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุหลอด ครับ  (อ่าน 21170 ครั้ง)
radiomania
ผู้คุมกฎ

ใครใคร่ส่งส่ง ใครใคร่ฟังฟัง

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:23:44 AM »

-
ขอตามกระแส นำเสนอเครื่องวิทยุหลอดกับเขาบ้างครับ....

เป็นเครื่องรับ AM/SSB ความถี่ 530 KCs - 43 MCs รุ่น S-40A ผลิตโดย Hallicrafter co. ในราวปี 1947 ครับ

ต้องขอออกตัวก่อนว่าส่วนใหญ่แล้วผมไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ก็เลยได้แต่อาศัยรูปใน HD ที่ถ่ายเก็บไว้ระหว่างซ่อมเครื่องหลายปีแล้ว
เอามาให้เพื่อนๆดูกันนะครับ

ด้านหน้าเครื่อง ถ่ายตอนที่ผมพ่นสีดำใหม่ด้านหน้ากับสีเงินที่ช่องลำโพงไปแล้ว พอดูดีขึ้นหน่อย ของเดิมสนิมเยอะพอสมควร

ด้านหลังเครื่อง จะเห็นช่องต่อสายอากาศเป็นแบบขั้นน็อตแบบสามตัวซึ่งใช้กันต่อมาอีกหลายปี
และก็มีขั้วต่อตัวดำๆกลมๆที่สามารถต่อควบคุมเครื่องรับให้ทำงานร่วมกับเครื่องส่งได้ด้วย
ในยุคนั้นยังคงใช้เครื่องรับและเครื่องส่งแยกตัวกันอยู่ครับ ฝาบนสภาพมาเดิมๆ เละเป็นสนิม มีรูเยอะไปหมดเพื่อระบายความร้อนจากเครื่อง

เปิดฝาบนออกดูข้างใน เห็นโล่งๆ เพราะอุปกรณ์อื่นๆไปอยู่ใต้แท่นเสียมาก ตัวลำโพงตอนแรกไม่มี ผมเอาลำโพงเก่าที่มีใส่แทน
ตัว C ปรับค่าได้ตัวใหญ่ๆนั่นเป็น main dial ของเครื่องครับ

ดูรูปด้านบนอีกทีชัดๆ ไม่สวยงามนัก สังเกต C ตัวใหญ่ๆสีเทาเป็น Filter ในภาคจ่ายไฟ โดนช่างคนก่อนเปลี่ยนเอา Rubicon ใส่
หลอดส่วนใหญ่จะเป็นแบบที่นิยมเรียกกันว่า"หลอดหัวเหล็ก" น่าจะเหมาะกับวงจรด้านความถี่วิทยุเพราะกันสัญญาณรบกวนได้ดี
เสียแต่อาจจะดูไม่สว่างสวยงามเวลาเครื่องทำงาน ผมถอดออกมาวัดด้วยเครื่องวัดหลอดก็พบว่าของเดิมยังทำงานได้ดีทั้งหมด

วิทยุเครื่องนี้มี 9 หลอด ที่เพิ่มมาจาก 8 หลอดก็คือหนึ่งหลอดสำหรับ BFO ไม่รู้ว่าจะเข้ากับสำนวนยุคนั้น "เสียงดังเป็นวิทยุแปดหลอด" หรือเปล่า

มาดูหลอดกับเจ้า Rubicon ใกล้ๆกันครับ ดูแล้วจะเห็นว่าของใหม่มันดูแปลกแยกไปหน่อย แต่มันยังทำงานได้ผมก็เลยเก็บไว้
ตัวหม้อแปลงสามารถเลือกไฟเข้า 110/220VAC ได้จากสวิทย์ด้านบนเลย สะดวกดี ไม่เหมือนวิทยุบางเครื่องที่ใช้ได้แต่ไฟ 110V

ตัวสายของที่หมุนปรับความถี่ (Dial cord) โชคดีที่ของเดิมยังตึงใช้งานได้อยู่ ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ แต่ต้องใส่จาระบีขาวช่วยหล่อลื่นส่วนต่างๆบ้าง

มาดูใต้ท้องเครื่องกันบ้าง ช่างคนก่อนดัดแปลงวงจรไปทำเครื่องขยายเสียงหลอดแทน ต้องไล่วงจรใหม่เพื่อแก้คืน
ยังดีที่ช่วงคนเดิมยังเก็บส่วนที่เป็นวิทยุไว้ครบ ผมตรวจสอบอุปกรณ์ที่เสื่อมสภาพและเปลี่ยนออก

มาดูกันใกล้ๆ สายไฟของเก่าในยุคนั้นจะเป็นฉนวนผ้าชุบวานิช ตัวต้านทานแบบ compressed carbon หลายตัวถูกเปลี่ยนออก
เพราะค่ามันยืดออกไปจากค่าเดิมมาก ทำให้จุดทำงานของหลอดเปลี่ยนไปจากเดิม ใครจะว่าใช้ R แบบเก่าแล้วเสียงดี ผมไม่เชื่อครับ
ส่วนตัว C แบบเซรามิคและ paper-oil ถูกผมจับเปลี่ยนเป็น WIMA ไปหลายตัว

ส่วนที่เป็นภาคกำเนิดความถี่หรือ IF ผมพยายามจะไม่ไปทำอะไรกับมันครับเดี๋ยวจะยุ่งไปอีก มันทำงานได้ปกติแล้วก็ปล่อยมันไป

ซ่อมไปจนรับฟังได้ปกติ (ความถี่สูงขึ้น เหมือนความไวจะลดลงบ้าง อาจจะต้องปรับจูนอีกครั้ง) แล้วก็พ่นทำสีตัวเครื่องใหม่
ตอนนี้พอดูสวยงามขึ้นแล้วครับ เก็บไว้ในกรุที่บ้าน นานๆกลับไปทีก็เอามาลองไฟสักครั้ง

ปิดท้ายด้วยรูปประกอบบทความจากหนังสือ 100Watts ฉบับที่ 28 (หลายปีมาแล้ว) เรื่องเกี่ยวกับ QSL card โบราณจากเมืองไทยในยุคโน้น 
ลองสังเกตในรูปดีๆนะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

radiomania - 153RT404 - นักวิทยุเถื่อนขั้นสูงปริ๊ด
N star
ปรมาจารย์

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:53:36 AM »

สวัสดี ครับ ท่าน อาจารย์ เคน และท่าน Radiomania และเพื่อสมาชิกทุกท่าน ครับ
       ต้อง ขอชื่นชม ท่าน อาจารย์ เคน และ ท่าน Radiomania ครับ  ท่านเป็นนักสะสม จริง ๆ ของหายาก และสวยงาม เยี่ยม ครับ เยี่ยม ได้ เห็น
       ได้มองแล้ว ชวนให้ น่า หลงใหล ยิ่งนัก ยิ่ง ท่าน อาจารย์ เคน บอกว่า " เสียงที่ได้จากวิทยุหลอด มาเป็น เนื้อๆ ยิ่งเวลา เข้า มาฟัง ใกล้ จะไ้ด้-
        กลิ่น ไอ ร้อน จากไส้หลอด " กินใจมากครับ นึกถึงความรู้สึกที่ได้รับ ตอนฟังอยู่ จริง สัมผัสนี้ คนที่มีใจรัก ยากจะเลือนหาย ตา เห็น แสง
        หู ได้ยิน จมูกได้ กลิ่น ผิวหนัง และเ้ส้นขน สัมผัสถึง ไอร้อน หากเพื่อนสมาชิกท่านใด อยากรู้ ถึงสัมผัสนี้ ต้องลองหามาฟังดูเอง ครับ แล้วจะ
        เข้าใจถึง สัมผัส ที่แฝงอยู่ในคำพูด ดังกล่าว.....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kanha
นักวิทยุขั้นต้น
**

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:48:44 AM »

ขอร่วมชื่นชมด้วยคนครับ อ่านกระทู้แล้วได้ความรู้และบรรยากาศที่สัมผัสได้เลย

ผมเองตอนนี้ยังไม่มีเครื่องรับวิทยุหลอดเลยครับ ก็หาอยู่เหมือนกัน พอมาได้ Degen,Tecsun ก็ดูเหมือนความต้องการอยากมีเครื่องหลอดแผ่วลงไปมากเลยครับ วันนี้เองครับตอนไปปะยางรถ ได้เจอเฮียคนหนึ่งที่รู้จักกันเค้าเอารถมาตั้งศูนย์ ซึ่งรู้มาก่อนว่าที่บ้านสะสมเครื่องหลอดเลยได้นั่งสนทนากัน แต่น่าเสียดายที่โดยมากเครื่องที่ท่านมีจะใช้งานไม่ได้แล้ว ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องหลอดครับ เกิดช้าไปเลยไม่ได้เรียน จะขอแบ่งมาซ่อมหรือดัดแปลงก็ออกจะเกินสติปัญญาอยู่ครับ  ก็เลยต้องรอจังหวะหรือโอกาสต่อไปครับ
153RT274
ปรมาจารย์ขั้นสูง

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:16:49 AM »

ว้าว.. ชอบครับ.. เสียงออกมาเป็นไงบ้างนะ
giew
ปรมาจารย์ขั้นสูง

HS5HF , 153RT341 , 153HS249

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:08:46 PM »

จุ๊ๆ...ยังมีอีกท่านหนึ่งครับ ขานั้นปรมาจารย์หลอดเลยครับ..(พันหม้อเองด้วย)..
ใครเหรอครับ  ก็ท่าน อ.agogo ครับ ขานั้นผมไปเยือนท่านถึงบ้านแล้วครับ
แต่หลังจากคุณพ่อท่านเสียไป ท่านก็ไม่ได้มาแสดงตนให้เห็นในเว็ป153 อีกเลยครับ
กะไว้ว่า เคลียร์งานที่ค้างคาเสร็จเมื่อไหร่ก็จะแวะไปเยี่ยมท่านสักคราครับ ท่านอยู่ทุ่งสงฯครับ

ธ.กสิกรไทย 0168730101 วันเพ็ญ มรรควัลย์
096-6425945 ทรู , 086-8255150 ดีแทค
idline : gogiew
radiomania
ผู้คุมกฎ

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 02:13:41 AM »

วันนี้ขอนำเสนอเครื่องวิทยุหลอดอีกยี่ห้อหนึ่งซึ่งคนในยุคปัจจุบันนี้อาจจะไม่ค่อยรู้จักกันนะครับ

วิทยุเครื่องนี้เป็นยี่ห้อ  Hammarlund รุ่น HQ-180A ผลิตในอเมริกาครั้งแรกในช่วงปี 1963
และอยู่ในสายการผลิตมาจนถึงปี 1972 นับว่าเป็นรุ่นที่ประสบความสำเร็จในด้านตลาดของ Hammarlund พอสมควร
รับความถี่ย่าน HF ได้ 0.54-30 MHz ใน mode AM/SSB/CW

เริ่มด้วยโฆษณาในสมัยปี 1963 กัน ตอนนั้นราคาถึง 439 เหรียญ สาเหตุที่ราคาค่อนข้างสูงกว่าเครื่องรับอื่นๆในยุคนั้น
เพราะมีวงจรพิเศษหลายๆอย่างรวมมาในเครื่องรับนี้ ดูแล้ววิจิตรพิศดารพอสมควรในยุคนั้น

- Tripple conversion 3035KCs / 455KCs / 60KCs
- ปรับ AVC ได้ ซึ่งทำงานทั้ง 3 stage ของ conversion
- Slot filter ทำหน้าปรับ  offset ของความถี่  IF ได้
- ปรับความกว้าง-แคบของ IF ได้โดยปรับจูน  C แบบทดรอบ
- ปรับความกว้างของแถบ side band แต่ละ mode ได้
- เลือก Upper / Lower / double sideband ได้
- มี XTAL calibrator ภายในเพื่อปรับเทียบความถี่ละเอียด
- มี  C ปรับ matching ของสายอากาศในตัว (คล้าย antenna tuner)
- ปรับ Noise limiter ได้

โฆษณาเยอะแล้ว มาดูหน้าตากัน มีปุ่มปรับอะไรเยอะไปหมด ดูขลังดี

ด้านหลังมีขั้วต่อสายอากาศทั้งแบบ coax / open-wire / single wire ขั้วต่อลำโพง  รูไขควงปรับ S-meter
และขั้วต่อเพื่อควบคุมระหว่างเครื่องรับและเครื่องส่ง แถมด้วยโพยบอกการวางตัวอุปกรณ์และหลอดด้านในเครื่อง

มาดูการวางอุปกรณ์ภายในชัดๆกัน เครื่องวิทยุสมัยก่อนนี่ส่วนใหญ่ผู้ผลิตจะใจดีบอก layout แท่นเครื่องไว้ข้างใน
บางเครื่องบางรุ่น ถึงกับพิมพ์วงจรแปะไว้ด้านในเลยก็มี

เปิดฝาออกมาดูด้านใน มองเห็นหลอดเรียงรายกัน มี C ปรับค่าได้สองตัวใหญ่ๆ เป็น main tuning กับ band spread
ตามลักษณะของเครื่องในยุคนั้น  เครื่องนี้จัด layout ได้สมมาตรดี

ลองดูรูปข้างในอีกมุม  สภาพยังเขลอะๆ ไม่ได้เช็ดทำความสะอาด

รูปใต้ท้อง ผมไม่ได้แกะออกมาถ่ายรูปไว้ ต้องขอยืมรูปของฝรั่งมาประกอบ เพื่อให้ได้ดูกันครบข้างในข้างนอก
 จาก http://www.antiqueradio.org/hamm01.htm
ข้างในหน้าตาประมาณนี้แหละครับ สังเกตลูกกลมๆเหมือนโดนัทสองอันด้านบน ใส่ไว้เพื่อให้ความรู้สึก หนักๆหน่วงๆเวลาหมุน C ปรับความถี่

มาดูผังการทำงานของเครื่องรับนี้กัน เบอร์หลอดส่วนใหญ่จะเป็นที่คุ้นตากันกับเครื่องรับในยุคนั้น
ปัจจุบันก็ยังพอหาหลอดอะไหล่ได้ไม่ลำบากนัก

ปิดท้ายด้วยรูปจากโฆษณาในยุคนั้น ถึงรูปเครื่องรุ่นดังต่างของ Hammarlund

- Super pro หรือ SP-600 หรือ R-320 (ชื่อทางทหาร) รุ่นนี้ถือว่าดังและดีที่สุดในบรรดาเครื่องรับของ Hammarlund
เริ่มผลิตในราวปี 1951  (ในประเทศไทย ผมเคยเห็นในแทรกอยู่รูปถ่ายของบางสถานีวิทยุสมัครเล่น เห็นแล้วน้ำลายไหลยืดเลยครับ)

- HQ-180A ซึ่งก็คือรุ่นที่เราดูกันอยู่

- HQ-215 (solid state) เป็นรุ่นท้ายๆของ Hammarlund ที่ผลิตออกสู่ตลาด และไม่ค่อยประสบความสำเร็จ ก่อนที่บริษัทจะปิดโรงงานไป
ในปีช่วงต้นทศวรรษ 1970 เป็นการปิดตำนานของ Hammarlund หนึ่งในผู้ผลิตวิทยุคุณภาพสูงที่อยู่ในวงการวิทยุนานกว่า 60 ปี 

radiomania - 153RT404 - นักวิทยุเถื่อนขั้นสูงปริ๊ด
manit
*

Antenna: _

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:12:44 PM »

ไปขุดมาจากไหนง่ะครับพี่..... ยังใช้การได้ไหม..
ขออนุญาตร่วมด้วยคนคร้บ เป็นสมาชิกใหม่ไม่ค่อยมีตวามรู้ขอคำแนะนำด้วยครับเครื่องนี้เพิ่งได้มาเป็นแอมป์กีต้าหลอดได้มาจากร้านซ่อมวิทยุเก่าแถวดอนเมือง

* รูปถ่าย1493.jpg (109.42 KB, 640x480 - ดู 352 ครั้ง.)

* รูปถ่าย1495.jpg (138.3 KB, 640x480 - ดู 458 ครั้ง.)

* รูปถ่าย1496.jpg (136.15 KB, 640x480 - ดู 305 ครั้ง.)
radiomania
ผู้คุมกฎ

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 05:25:46 PM »

ขออนุญาตร่วมด้วยคนคร้บ เป็นสมาชิกใหม่ไม่ค่อยมีตวามรู้ขอคำแนะนำด้วยครับเครื่องนี้เพิ่งได้มาเป็นแอมป์กีต้าหลอดได้มาจากร้านซ่อมวิทยุเก่าแถวดอนเมือง

ลองถ่ายรูป name plate ข้างหลังเครื่องมาให้ชัดๆหน่อยครับ เดี๋ยวช่วยกันหาวงจรแล้วก็มาช่วยกันดู

cen (153RT239)
นักวิทยุขั้นต้น
**

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:53:23 PM »

สวัสดีครับ มาเปิดดูแล้วน่าทึ่งจริง ก็ยังมีหลายท่านที่เป็นนักสระสม  แต่ละเครื่องถ้าใช้งานได้แล้วมีเสียง มาให้เพื่อนๆได้ฟัง  คงมีบุญละครับ 
manit
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 08:57:20 AM »

ลองถ่ายรูป name plate ข้างหลังเครื่องมาให้ชัดๆหน่อยครับ เดี๋ยวช่วยกันหาวงจรแล้วก็มาช่วยกันดู
มาแล้วครับด้านหลัง ขออณุญาตเล่าเพิ่มว่ายังมีธานินตู้ไม้รุ่นtf-2222และฟิลลิปอีก ฟิลลิปกำลังซ่อมบอดี้ดูรูปแทนก่อนนะครับเดี๋ยวบ่ายอัฟเดทรูปให้ดู

* รูปถ่าย1498.jpg (142.74 KB, 640x480 - ดู 321 ครั้ง.)

* spd_20070605145843_b.jpg (51.37 KB, 450x338 - ดู 358 ครั้ง.)

* p7457344n1.jpg (56.64 KB, 600x450 - ดู 301 ครั้ง.)
manit
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:16:39 AM »

มาแล้วครับด้านหลัง ขออณุญาตเล่าเพิ่มว่ายังมีธานินตู้ไม้รุ่นtf-2222และฟิลลิปอีก ฟิลลิปกำลังซ่อมบอดี้ดูรูปแทนก่อนนะครับเดี๋ยวบ่ายอัฟเดทรูปให้ดู
รูปมาแล้วตามนี้ครับ

* รูปถ่าย1514.jpg (121.53 KB, 640x480 - ดู 304 ครั้ง.)

* รูปถ่าย1515.jpg (117.39 KB, 640x480 - ดู 312 ครั้ง.)

* รูปถ่าย1516.jpg (118.1 KB, 640x480 - ดู 300 ครั้ง.)
manit
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:27:48 AM »

รูปมาแล้วตามนี้ครับ และด้านหลังหลอดติดทุกอันแต่ยังไม่ดังผมว่าจะลองให้ช่างเฉพาะทางลองเช็คดูหรืออาจลองถอดเขี้ยวมาทำความสะอาดดูก่อนอาจดังก็ได้หรือเพื่อนสมาชิกคนไหนอยากมีอะไรแนะนำก็เชิญครับด้วยความยินดี

* รูปถ่าย1517.jpg (129.85 KB, 640x480 - ดู 314 ครั้ง.)

* รูปถ่าย1518.jpg (116.97 KB, 640x480 - ดู 340 ครั้ง.)
kenpotha
Administrator

153RT007 OP: Ken PO.Box3 Sarapee-CM.50140 Thailand

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 03:50:49 PM »

ไม่ได้เปิดนานแล้วครับ อุ่นใส้หลอดซักหน่อย

<a href="http://www.anonym.to/?http://www.youtube.com/watch?v=qAaVoOYMwOg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=qAaVoOYMwOg</a>

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 MHz USB Mode    27.500 MHz CW Mode

E24JAL
*

Antenna: DIAMOND รุ่น F23

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 04:24:36 PM »

คลาสสิคมากครับ อ.เคน
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์