www.153rt.com
สิงหาคม 19, 2017, 06:15:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สถานีวิทยุ โจรสลัด  (อ่าน 8176 ครั้ง)
kenpotha
Administrator

153RT007 OP: Ken PO.Box3 Sarapee-CM.50140 Thailand

« เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:43:57 AM »

-
เคยได้ยินว่า มีสถานีวิทยุคลื่นสั้น ตั้งขึ้นมากันเอง โดยออกอากาศ ท่านใดมีข้อมูล ความถี่
หรือเกียวกับ swl card บ้างไหมครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 MHz USB Mode    27.500 MHz CW Mode

bungky
นักวิทยุขั้นต้น
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:03:41 AM »

ผมไปดูข้อมูลที่ http://www.dxing.com/pirate.htm
เขาบอกว่า while today most activity centers around 6955 kHz

พอดีภาษาผมไม่แข็งแรงรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันศึกษานะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
153RT439/E213
ปรมาจารย์ขั้นสูง

Antenna: Diamond C-Load

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:45:08 PM »

เคยได้ยินว่า มีสถานีวิทยุคลื่นสั้น ตั้งขึ้นมาเอง โดยออกอากาศ ท่านใดมีข้อมูล ความถี่
หรือเกียวกับ swl card บ้างไหมครับ
ผมไปดูข้อมูลที่ http://www.dxing.com/pirate.htm
เขาบอกว่า while today most activity centers around 6955 kHz

พอดีภาษาผมไม่แข็งแรงรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันศึกษานะครับ

น่าจะเป็น สถานีวิทยุเถื่อนขั้นสูงปรี๋ด เหมือน signature ท่านใดหนอ
153RT110/153E211

รับเลี้ยง โค....

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:48:08 PM »

ความใฝ่ฝันของผมเลยน๊ะ ที่จะตั้งสถานี วิทยุ shortwave ไม่ต้องไปไกลเอาให้รับได้ในประเทศครับ
ความถี่ ที่เหมาะ ก็น่าจะ 6000-7000KHZ อิ อิแต่ใจไม่กล้าพอ
ตอนนี้ ฟังวิทยุ สปป ลาว ที่ 6130KHZ ทุกๆวัน อ่า...เพราะฟังออก น๊ะ ไม่เก่งภาษา english

HF= Have Fun
HS= Ham in Saraburi
radiomania
ผู้คุมกฎ

ใครใคร่ส่งส่ง ใครใคร่ฟังฟัง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:55:26 AM »

เคยได้ยินว่า มีสถานีวิทยุคลื่นสั้น ตั้งขึ้นมาเอง โดยออกอากาศ ท่านใดมีข้อมูล ความถี่

น่าจะเป็น สถานีวิทยุเถื่อนขั้นสูงปรี๋ด เหมือน signature ท่านใดหนอ

หมายถึงผมหรือเปล่าครับเนี่ย ผมเปล่านะครับ ผมไม่เคยออกอากาศแบบ pirate radio ในประเทศไทยเลยครับ

จะขอกล่าวถึง pirate radio สักเล็กน้อยนะครับ เผื่อท่านใดไม่เคยได้ยินมาก่อนจะได้พอทราบความหมาย

เราเคยได้ยิน pirate software ซึ่งถ้าแปลเป็นภาษาไทยก็คงแปลว่า "software เถื่อน" ถ้าเราจะแปล pirate radio ว่า
"วิทยุเถื่อน" บ้างก็คงจะได้ แต่จริงๆแล้วมันมีความหมายเจาะจงมากกว่านั้นครับ

pirate radio นั้นเป็นสถานีวิทยุกระจายเสียงที่ไม่ได้รับอนุญาตให้ออกอากาศอย่างถูกกฎหมายของประเทศนั้นๆ
โดยทั่วไปแล้วเราจะหมายถึงสถานีที่ออกอากาศย่าน MW/HF เป็นหลัก (ไม่อย่างนั้นสถานีวิทยุชุมชนในประเทศไทยหลายๆแห่งคงจะถูกรวมเข้าไปด้วย)
ส่วนใหญ่แล้วเจ้าของสถานีจะออกอากาศในลักษณะเป็นงานอดิเรกสนุกๆโดยไม่มีวัตถุประสงค์ทางการค้าหรือทางการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง
ใช้กำลังส่งต่ำๆประมาณไม่เกิน 50W และมีตารางการออกอากาศไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับความสะดวกของเจ้าของสถานี และเพื่อป้องกันการถูกตรวจจับ
จากเจ้าหน้าที่ด้วย เนื้อหารายการส่วนใหญ่ออกจะเป็นการเปิดเพลงและพูดคุยกันสนุกๆ นอกจากนี้ยังออกอากาศบอกวิธีการที่ผู้ฟังจะติดต่อกลับเพื่อ
แจ้งผลการรับฟังด้วย (แต่จะไม่แจ้งชื่อที่อยู่โดยตรง เนื่องจากอาจจะโดนตรวจจับได้) เช่นทางตู้ ปณ. หรือทาง URL เป็นต้น ส่วนจะส่ง QSL card
กลับไปให้หรือไม่นั้นก็แล้วแต่นโยบายของเจ้าของสถานี

ส่วนความถี่ออกอากาศจะอยู่ใกล้เคียงย่านกระจายเสียงบนความถี่ MW หรือ HF เช่น ย่าน 6.9-7.5 MHz มีทั้ง AM และ SSB ที่ได้ยินกันบ่อยๆก็คือ
6995KHz (ถึงกับมีผู้ค้าบางรายในต่างประเทศจำหน่ายชุดเครื่องส่ง pirate radio ที่ความถี่นี้ก็มี) ประเทศที่นิยมออกอากาศกันแบบนี้มากที่สุดก็คือ
อเมริกาและทางฝั่งทวีปยุโรป

นอกจากจะต้องมีระบบสายอากาศและเครื่องรับที่ดีแล้ว การเฝ้าฟังสถานี pirate radio ออกจะต้องใช้ความอดทนเป็นอย่างมากเพราะต้องเดาใจ
เจ้าของสถานีด้วยว่าจะออกอากาศกันตอนเวลาไหน ส่วนใหญ่ที่รับฟังกันได้จะอยู่ในช่วงวันศุกร์สุดสัปดาห์ซึ่งส่วนใหญ่เจ้าของสถานีจะมีเวลาว่างกัน

มีสถานี Pirate Radio จำนวนหนึ่งแต่ไม่มากนักที่ออกอากาศจากเรือจริงๆ ตามคำแปลว่า "สถานีวิทยุโจรสลัด'

มีสถานีวิทยุอีกแบบหนึ่งที่คล้ายคลึงกันกับ Pirate Radio มากก็คือ Clandestine Radio (ผมยังคิดคำแปลภาษาไทยดีๆไม่ออก) แต่มีวัตถุประสงค์
ต่างกัน คือ Clansdestine radio มักจะมีวัตถุประสงค์ทางการเมือง เช่นการโฆษณาชวนเชื่อต่อต้านรัฐบาล เป็นต้น
ตัวอย่างเช่น สถานีวิทยุ Clandestine radio บางสถานีในไต้หวันจะออกอากาศด้วยเนื้อหาต่อต้านรัฐบาลจีนคอมมิวนิสต์เป็นต้น สถานีวิทยุแบบนี้ส่วนใหญ่
จะไปออกอากาศนอกประเทศที่มีปัญหากัน เนื่องจากอาจจะถูกกวาดล้างเอาได้ง่ายๆ ในบางครั้งตำแหน่งสถานีที่แจ้งออกอากาศอาจจะเป็นตำแหน่งลวง
เสียด้วยซ้ำ ในช่วงสงครามเย็นจะมีสถานีวิทยุประเภทนี้จำนวนมากพอสมควรเนื่องจากใช้เป็นกระบอกเสียงในการโฆษณาชวนเชื่อในเรื่องลัทธิทาง
การเมืองของทั้งทางฝั่งโลกเสรีและคอมมิวนิสต์ บางสถานี Clandestine Radio ก็อาจจะมี QSL card ตอบกลับแฟนรายการได้เหมือนๆกัน

ในปัจจุบันก็ยังมี Clandestine Radio ที่ออกอากาศจากบริเวณที่มีความขัดแย้งในหลายๆบริเวณบนโลกใบนี้ครับ

ตัวอย่าง QSL card ของ Pirate radio ครับ (เอามาจาก web)

ตัวอย่าง QSL card ของ Clandestine radio ครับ (เอามาจาก web)

radiomania - 153RT404 - นักวิทยุเถื่อนขั้นสูงปริ๊ด
9-bannok

Antenna: กะลังหาอยู่

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:20:11 AM »

ขอบคุณครับท่าน ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ
อ่านภาษาไทย นี่แหละ เข้าจัยสุดๆครับ
kenpotha

153RT007 OP: Ken PO.Box3 Sarapee-CM.50140 Thailand

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:44:01 PM »

ความใฝ่ฝันของผมเลยน๊ะ ที่จะตั้งสถานี วิทยุ shortwave ไม่ต้องไปไกลเอาให้รับได้ในประเทศครับ
ความถี่ ที่เหมาะ ก็น่าจะ 6000-7000KHZ อิ อิแต่ใจไม่กล้าพอ
ตอนนี้ ฟังวิทยุ สปป ลาว ที่ 6130KHZ ทุกๆวัน อ่า...เพราะฟังออก น๊ะ ไม่เก่งภาษา english

ลองดูก่อนไหม ครับ กำลังส่ง 4-5watt อากาศเปิด ดีๆ ไปไกลนับ 1000กม. เลยครับ

ประกอบดูครับ

[/url

Radio Thailand (RT) Special dx'ers radio group
27.555 MHz USB Mode    27.500 MHz CW Mode

webravo

1,000 miles-per-watt.or 1,000 watt-per-miles

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:45:56 PM »

ขอบคุณครับท่าน เริ่มพอเข้าใจบ้างแล้ว เป็นอย่างนี้นะเองไปออกอากาศนอกประเทศเอา อิอิ

153HS237,153RT399
Standby 27.555 mhz. usb mode and ch19 c band AM mode
cw beacon 27.505 Mhz./27.652 Mhz.0.45watt 24 hr.

153RT110/153E211

รับเลี้ยง โค....

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:54:00 PM »

ลองดูก่อนไหม ครับ กำลังส่ง 4-5watt อากาศเปิด ดีๆ ไปไกลนับ 1000กม. เลยครับ

[/url

อ่า..ขอบคุณครับ จะลองทำดู ย่านนี้ 6-7Mhz รับในประเทศได้ ดี ไกลๆก็ไปได้ดี ไม่เหมือนย่าน 10Mhz ขึ้นไป ต้องรออากาศ ด้วย
เมื่อก่อนฟังความถี่ 6 Mhz กว่าๆ ประมาณนี้ ออกอากาศ จากประเทศจีน ภาค ภาษาไทย ...ตอนนั้น ที่มี เหตุการณ์ บ้านเมืองของเราไม่ปรกติ
ก็ได้รับทราบความคิดเห็นของคนที่อยู่นอกประเทศ เรา ว่าเขาคิดยังงัยกับเรา.. เพราะฟังสื่อในประเทศ อย่างเดียว เหมือนกับฟังความข้างเดียวยังงัยยังงั้น
อิ อิ  นอกเรื่องไปนิด ขอ อำภัย..

HF= Have Fun
HS= Ham in Saraburi
153RT448

Antenna: 5/8แลมด้า สูง 8 ม.

ตอนนี้ฟังแต่ SW

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 03:59:39 PM »

มีตัวอย่างทีทำเสร็จแล้วบ้างหรือไม่ครับ น่าสนใจคับ เพราะเวลาว่างมากคับ  น่าสนุกดีคับ
kenpotha

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:57:07 PM »

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="<a href="http://www.anonym.to/?http://www.youtube.com/v/pMdt4f_d6Zk?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pMdt4f_d6Zk?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/pMdt4f_d6Zk?fs=1&amp;hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

kenpotha

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:00:38 PM »

ตัวนี้กำลังส่ง 10watt

<a href="http://www.anonym.to/?http://www.youtube.com/v/NmRpAWF_Ys4?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank">http://www.youtube.com/v/NmRpAWF_Ys4?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>

paradin47
**

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 06:25:45 PM »

[/url

ไม่ทราบว่าท่านเคนมีอะไหล่ครบทุกตัวหรือไม่ครับ
kenpotha

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 06:59:42 PM »

บ้านหม้อ มีครบทุกตัวครับ

หรือจะใช้ วงจรของ radiomia ตามลิ้งก็ได้นะครับ มีแบบ qsl card ให้ด้วย

http://www.freeradiomia.com/

paradin47
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:10:10 AM »

ขอบคุณครับ คือพวกขดลวดอ่ะครับต้องพันยังไงอ่ะแต่ละตัวอ่ะครับพอดีผมมือใหม่อ่ะครับพันไม่เป็น แต่ผมชอบqslการ์ดของเค้าจังเลย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์