www.153rt.com
กรกฎาคม 16, 2019, 12:55:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
THE RADIO THAILAND (153RT) SPEICAL DXER GROUP STANDING BY 27.555 MHz USB [12DUSB] ,27.185 MHz AM (19CAM),BEACON 27.175 MHz CW (18CCW) FEEL FREE TO CALL US.
UTC TIME
11M Link
100 watts
American Eagle Club
Alfa Romeo
Alpha-Tango
Cherly Alpha
Sugar-Delta
Propagation/Solar Flux
QSL Card
QRZ11.COM
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความหลัง เกี่ยวกับ 27mhz  (อ่าน 53507 ครั้ง)
Tassana Eiamsa-ard
นักวิทยุขั้นต้น
**

Antenna: Rubber duck

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:23:46 PM »

-
เลเซอร์ที่ยิงทะลุโฟมได้นี่ร้านไหนขายครับ   ช่วยชี้เป้าให้ผมที  ท่าทางกำลังจะสูง

มีขายเกลื่อนเลยครับ หาซื้อง่ายกว่าซื้อหนังโป๊อีก ที่พันทิพย์ก็มี ที่ IT square หลักสี่พลาซ่าชั้นใต้ดินก็มี แต่ของพวกนี้อันตรายมากขอบอก เหมือนคุณเล่นปืนนั่นแหละ คุณต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคมด้วย ถ้าเอาไปเล่นมั่วซั่ว ติดตะรางหัวโตเลยละครับ มันมีกฎหมายเกี่ยวกับการเดินอากาศกำหนดไว้ด้วย หาซื้อได้ไม่ยาก แต่ไม่ได้มีวางโชว์หน้าร้านครับ  ผมไปหาซื้อที่ญี่ปุ่นตอนนั้นดูราคาใน web (ชนิดสีน้ำเงิน)ตัวละสองหมื่น ยังหาซื้อจากหน้าร้านไม่ได้ แต่ที่คลองถม ตัวละอย่างแพงประมาณ 7-8 พันบาท อย่างถูกก็ราคาลดหลั่นลงมา สำหรับกำลังขง Laser ที่มีขายในบ้านเราตอนนี้สูงสุดอยู่ที่ 1000mw(อ่านว่ามิลลิวัตต์) ..... แต่คนขายจะพูดเว่อร์ว่า ขนาดพันวัตต์

แสงเลเซอร์มีสารพัดสีครับ แดง เขียว ม่วง(purple) สีฟ้า  สีน้ำเงิน  สีส้ม  สีเหลือง

ผมเล่นเลเซอร์มาตั้งแต่อยู่ที่จุฬาแล้ว ตอนนั้นมี project Laser communication ของศูนย์คอมพิวเตอร์จุฬาเอามาศึกษากัน พอมาอยู่ที่การบินไทยก็ตระเวณหาซื้อสะสมไว้  .... น้ำท่วมกรุงเทพที่ผ่านมา สิ่งที่ขนหนีน้ำอย่างแรกสุดคือ Laser ครับ เพราะกว่าจะหามาได้แต่ละอัน ได้มาด้วยความยากลำบาก อันที่เป็นหลอดนีออนฮีเลี่ยมก็มีครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
**

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:28:04 PM »

อ้างถึง
สวัสดีครับ

ผมไม่แน่ใจว่าผมทันอ่านบทความที่คุณทัศนาเขียนหรือเปล่า บทความที่ผมจำได้ในชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์เกี่ยวกับวงจรอิเลคทรอนิคส์จะเขียนโดย
คุณประเสริฐ นัยนานนท์ (เสียชีวิตแล้ว) . . . . .

ผมจำชื่อนักเขียนร่วมสำนักพิมพ์ไทยวัฒนาพานิชได้หลายคน ตั้งแต่ อ.นุกูล กระจาย ลงมา แต่นึกเท่าไรก็นึกชื่อคุณประเสริฐ ไม่ออกสักที ขออภัยด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
153RT507(Thanate)
นักวิทยุขั้นสูง

Antenna: รอบตัว

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 07:18:06 PM »

ระลึกถึงความหลัง เลิกเรียนรีบไปบ้านหม้อ หา 2sa93 หาจนขาขวิด  เจอประเภทขูดเบอร์ก็บ่อย
แต่เป็นจุดเริ่มต้นที่ได้เข้ามาในวงการวิทยุสมัครเล่น  และชอบ 27 Mhz เป็นพิเศษ

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 07:22:33 PM »

ลอกลายปริ้นท์จากในหนังสือจนขาดกระจุย 
witta
**

Antenna: longband

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 07:28:55 PM »

อ้า ของจริงเลยทีนี้ อ่านของอ.ทัศนามาเยอะเหมือนกัน สวัสดีครับ
**

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:28:30 PM »

สวัสดีครับ Witta
ยินดีที่ได้พบกันบนโลก on line ครับ
ผมมีของฝาก ส่งให้ทาง email เมื่อสักครู่นี้แล้วครับ
**

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:58:09 PM »

ระลึกถึงความหลัง เลิกเรียนรีบไปบ้านหม้อ หา 2sa93 หาจนขาขวิด  เจอประเภทขูดเบอร์ก็บ่อย
แต่เป็นจุดเริ่มต้นที่ได้เข้ามาในวงการวิทยุสมัครเล่น  และชอบ 27 Mhz เป็นพิเศษ

โจทก์ผมเยอะมากเรื่อง 2SA93 ขอเล่าให้ฟังย้อนหลังอย่างนี้ก็แล้วกัน

เมื่อเดือนที่แล้วผมพาช่างเครื่องบินจำนวนหนึ่งไปฝึกกับเครื่องบินจำลอง (simulator) ที่ญี่ปุ่น พอมีเวลาว่างก็นั่งรถไฟไปย่านอากิฮาบะระ ที่นั่นเป็นเหมือนคลองถมบวกกับบ้านหม้อ มีเครื่องเสียงหลอดเจ๋งๆเยอะทีเดียว ผมไปเดินที่ร้านขายอะไหล่อิเลคทรอนิคส์ก็พบว่าทรานซีสเตอร์ที่มีขายนั้นประเภทเยอรมันเนี่ยมแทบจะหาไม่ได้เลย เห็นมีแต่พวกซิลิคอน และสังเกตุว่าทรานซีสเตอร์ของเขาประเภทตัวเลข 2 หลักนี่แทบไม่มีเลย เช่น 2SB54 อย่างนี้ไม่มีขาย(คำว่า 2 หลักในที่นี้หมายถึงตัวเลข 54) จะมีแต่ตัวเลข 3 หลัก ตัวอย่างเช่น 2SB541 อย่างนี้เป็นต้น ผมไม่ทราบว่าทำไม คือเห็นมาอย่างไรก็เล่าไปอย่างนั้น

มาเข้าประเด็น 2SA93 .... ตอนนั้นผมก็ซื้อมาทดลองคราวละไม่กี่ตัวทำแล้วใช้ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง เสียของมากมาย เงินมันก็ไปจมอยู่กับตรงนั้นมากอยู่ เห็นแล้วก็เสียดายจึงเอาแผ่นวงจรมาถอด transistor ออกแล้วใส่ Socket เข้าไปแทน แล้วก็ลองเอาทรานซีสเตอร์มาเสียบลงไปทีละตัวแล้วก็ทดลองฮัลโหลๆ ทำจนกระทั่งพบว่าทรานซีสเตอร์เบอร์เดียวกัน และวงจร(อุปกรณ์บนแผ่นปริ้นท์)อันเดียวกันแต่ให้ผลไม่เหมือนกัน ผมจึงแยกทรานซีสเตอร์เหล่านี้ออกมาเป็นกลุ่มๆ เช่นกลุ่ม A ส่งได้ไกล 300 เมตรจริง(ก็ราวๆ 3 ช่วงเสาไฟฟ้าต้นใหญ่ๆนั่นแหละ) กลุ่ม B, C, D ก็ส่งได้ลดหลั่นกันลงมา ผมเลือกเอากลุ่ม A, B, C ไว้ใช้งาน ส่วนกลุ่ม D ถือว่าแย่สุดๆก็เอาไปทำหุ่นยนต์ไฟกระพริบแทนเบอร์ 2SB54

จากนั้นผมก็ไปซื้อ 2SA93 มาทีละร้อย/สองร้อยตัว(ถุงละร้อยตัว) ในจำนวน 1 ถุงนั้นผมทดลองแล้วพบว่าพวกที่มีคุณภาพจัดอยู่ในกลุ่ม A (หรือจะเรียกว่าเกรด A ก็ได้)มีอยู่ราวๆ 30 กว่าตัวเท่านั้น ที่เหลือก็เป็นเกรดลดหลั่นกันลงไป(แล้วผมจะทำอย่างไรกับกลุ่มที่เหลือดี - บอกไปแล้วใครจะเข้าใจหรือเห็นใจ) คุณลองนึกภาพผมต้องมาฮัลโหลๆ ทดลองอยู่คนเดียวเป็นร้อยครั้งเหมือนคนบ้า

ตอนนั้นผมเป็นนักศึกษาที่เรียนไปด้วยและทำงานไปด้วย มีตังค์ไม่มากนักหรอกครับ เครื่องไม้เครื่องมือก็มีแค่มัลติมีเตอร์อยู่ตัวเดียวจริงๆ(เพื่อนนักอ่านบางคนคิดว่าผมมีห้อง LAB อุตส่าห์หนีพ่อแม่จากต่างจังหวัดจะมาอยู่กับผมก็มี ผมก็บอกว่าน้องเอ๊ยพี่เองก็แทบจะเอาตัวไม่รอดอยู่แล้ว จะเรียนจบหรือไม่ก็ยังไม่รู้เลย)ก็เลยต้องหาวิธีคัดเกรดทรานซีสเตอร์เอาเอง ผมทราบดีว่า ถ้าจับทรานซีสเตอร์ไปวัดด้วยเครื่อง Curve Tracer ดูค่า hfe ก็พอจะทราบ gain (ทาง AC) และ parameter ต่างๆได้ แต่ไอ้เจ้าเครื่องที่ว่านี่ราคามันเป็นแสน เกินกำลังของนักทดลองอย่างผมในขณะนั้น ในเมื่อผมมีมัลติมีเตอร์อยู่ตัวเดียวผมก็ต้องเลี่ยงบาลีกันละครับ ก็วัดค่า HFE (ทาง DC) ด้วยมัลติมีเตอร์นี่แหละ เพื่อหาค่าตัวเลขอะไรสักอย่างมาใช้อ้างอิงเป็นแนวทางของผมเอง คือวิธีการที่ผมใช้มันอาจจะไม่ถูกต้องตามหลักวิชานักแต่มันก็พอกล้อมแกล้มใช้ได้ หากผมเอาเรื่องนี้เขียนบทความก็จะมีคนมาแย้ง ทำให้แทนที่ผมจะมาใช้เวลากับการมุ่งมั่นพัฒนาผลิตภัณฑ์ กลับจะต้องมาเสียเวลาอธิบายทำความเข้าใจ แล้วมันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา ผมจึงไม่อธิบายเรื่องนี้ในขณะนั้น

ผมเคยส่งบทความของผมเรื่องหนึ่งไปยังสำนักพิมพ์หนึ่งเขาก็นำลงพิมพ์ให้ แต่เขาหั่นบทความของผมออกโดยไม่จำเป็น ผมถามบรรณาธิการว่าตัดของผมออกทำไม เขาบอกว่าผมอธิบายผิดหลักการ ผมก็ฉุนจึงกลับไปเอาหนังสือทฤษฎีของสำนักพิมพ์ McGraw-Hill มากางให้ดูว่าผมอธิบายไม่ผิด เขาก็ยอมรับ แต่ไม่ยอมลงแก้ไขให้ในฉบับต่อมา ผมก็เลยไม่เขียนส่งให้อีกต่อไป ผมถือว่าเขาไม่ให้เครดิตนักเขียนและผมก็ไม่ใช่นักเขียนโนเนม ซึ่งกองบรรณาธิการหนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์จะให้เกียรตินักเขียนมากและไม่ทำเช่นนั้น แต่จะปรึกษานักเขียนก่อน

สรุปว่าวิทยุรับ-ส่ง 300 เมตรที่ใช้ทรานซีสเตอร์เบอร์ 2SA93 นั้นผมทำและใช้เงานได้จริงตามนั้น ซึ่งมีหลายท่านทำได้เช่นกัน ขณะที่บางท่านทำได้ไม่ดีหรือทำไม่ได้ ปัญหาเกิดจากทรานซีสเตอร์ที่ใช้เป็น commercial grade ที่คุณภาพไม่คงที่/ไม่สม่ำเสมอจากโรงงานผู้ผลิต(ถ้าเป็นอะไหล่ประเภท military grade ราคาจะแพงกว่านี้เยอะมาก เพราะเขาคัดกรองมาแล้ว) ผมคงไปทำอะไรเขาไม่ได้เพราะผมกับท่านอยู่ในสถานะเดียวกันคือเป็นลูกค้าเขาเหมือนๆกัน ส่วนคนที่เอาไปขึ้นราคาขายนั่นก็เป็นไปตามกลไกตลาดครับ(ผมไม่มีส่วนรู้เห็นแม้แต่น้อย) คือถ้าสิ่งใดมีความต้องการสูงก็จะมีการตั้งราคาสูงตามไปด้วย เช่นเดียวกับยุคหนึ่งที่มีการเห่อเหรียญจตุคามรามเทพนั่นแหละ ตอนนั้นราคาเป็นล้าน ตอนนี้ใครซื้อมาในราคา 30 บาทก็ถือว่าแพงแล้ว

ผมเป็นนักเขียนและนักทดลอง ผมไม่ใช่พ่อค้า ถ้าผมกักตุนด้วยวิสัยของพ่อค้าผมคงรวยไปแล้ว
HS5FAI/153RT619
นักวิทยุขั้นกลาง

Antenna: dipole

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:31:02 AM »

เสียดายมากที่ไม่ได้ไปร่วมงาน "ด้วยรักและไมตรี 30 ปีที่ไม่ลืมกัน" ที่ อ.ทัศนา ได้จัดขึ้น ทั้งๆที่ได้ตั้งใจ และเตรียมตัวจะไปร่วมงาน แต่ก็มีเหตุที่ไม่ได้ไปจนได้ แต่ก็ไม่เป็นไร ได้มาเจอ อาจารย์ ในเวปนี้ และเหล่าพี่น้องร่วมอุดมการณ์ (มันจะเว่อร์ไปไหมเนี่ย...5555) ก็รู้สึกดีใจเป็นอย่างมาก
อ้าว...คุณ thanate ,153RT447/E2000, hs6ref , radiomania และอีกหลายๆท่าน ก็เป็นศิษย์ร่วมสำนักของ อ.ทัศนา เอี่ยมสะอาด อ.นุกูล กระจาย และอีกหลายๆท่าน เหมือนกันกับผมหรือนี่
โอ้วว...นี่คงเป็นงานชุมนุมเหล่าจอมยุทธขั้นเทพ และปรมาจารย์ทั้งหลาย ในวงการยุุทธจักร ham radio (บ้าเครื่องส่ง) ข้าน้อยขอคาราวะอาจารย์ และศิษย์พี่ทุกท่านซักพันจอก 55555  
73 de "pee" HS5FAI/153RT619,TH619

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 03:00:38 AM »

เสียดายมากที่ไม่ได้ไปร่วมงาน "ด้วยรักและไมตรี 30 ปีที่ไม่ลืมกัน" ที่ อ.ทัศนา ได้จัดขึ้น ทั้งๆที่ได้ตั้งใจ และเตรียมตัวจะไปร่วมงาน แต่ก็มีเหตุที่ไม่ได้ไปจนได้ แต่ก็ไม่เป็นไร ได้มาเจอ อาจารย์ ในเวปนี้ และเหล่าพี่น้องร่วมอุดมการณ์ (มันจะเว่อร์ไปไหมเนี่ย...5555) ก็รู้สึกดีใจเป็นอย่างมาก
อ้าว...คุณ thanate ,153RT447/E2000, hs6ref , radiomania และอีกหลายๆท่าน ก็เป็นศิษย์ร่วมสำนักของ อ.ทัศนา เอี่ยมสะอาด อ.นุกูล กระจาย และอีกหลายๆท่าน เหมือนกันกับผมหรือนี่
โอ้วว...นี่คงเป็นงานชุมนุมเหล่าจอมยุทธขั้นเทพ และปรมาจารย์ทั้งหลาย ในวงการยุุทธจักร ham radio (บ้าเครื่องส่ง) ข้าน้อยขอคาราวะอาจารย์ และศิษย์พี่ทุกท่านซักพันจอก 55555  
73 de "pee" HS5FAI/153RT619,TH619

เรื่องนี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นของการเรียนรู้ในการหาเบอร์แทนนะครับ ไปเดินหาหนังสือคู่มือเทียบเบอร์ทรานซิสเตอร์
ที่ตั้งแผงขายในบ้านหม้อนั่นแหละครับ  รู้สึกจะเป็น 2sa46 และ 2sa358 มั้งถ้้าจำไม่ผิด
Micom

Antenna: longwire

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:08:09 AM »

บทความเครื่องวิทยุ 27 Mhz ช่วงนั้น ผมจำใด้ลางๆ ว่า มันมีชุด คิท ขายด้วยนะครับยี่ ห้อ  คอมเมท COMMET  อยากใด้มากๆ เลย

153RT541/153TH599
**

« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 03:57:36 PM »

เรื่องนี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นของการเรียนรู้ในการหาเบอร์แทนนะครับ ไปเดินหาหนังสือคู่มือเทียบเบอร์ทรานซิสเตอร์
ที่ตั้งแผงขายในบ้านหม้อนั่นแหละครับ  รู้สึกจะเป็น 2sa46 และ 2sa358 มั้งถ้้าจำไม่ผิด
พูดถึงเรื่องเบอร์แทน ต้องขอขอบคุณความขัดสนครับ ความขัดสนทำให้มนุษย์ต้องดิ้นรนหาสิ่งทดแทน ถ้าผมอยู่กรุงเทพในตอนนั้นและผมบังเอิญฐานะดีด้วยเรื่องเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้น คือเมื่อมีตังค์ซะอย่าง อยากได้อะไรก็เดินไปซื้อเอา อยากได้ walky-talky ทำไมจะต้องมานั่งประกอบวงจรให้เสียเวลา ไปซื้อเครื่องสำเร็จรูปมาก็ใช้ได้แล้ว ....

แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้เป็นอย่างนั้นเพราะผมไม่ได้อยู่กรุงเทพ แล้วตอนนั้นก็ไม่ได้มีเงินทองมากมายที่จะเนรมิตรอะไรก็ได้จึงต้องดิ้นรนหาสิ่งทดแทน เพื่อนผมคนหนึ่ง(ขอเอ่ยนาม)ชื่อประกวด หงษาชาติ เขาเป็นนักดิ้นรนที่เก่งมากคนหนึ่ง ตอนนั้นไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึงบ้านเขา แต่ความที่อยากบัดกรีเขาซื้อแบตเตอรี่ลูกใหญ่มา 1 ลูกแล้วบัดกรีวงจรอิเลคทรอนิคส์ด้วยการอ๊าร์คโดยใช้แท่งกราไฟต์จากแกนดินสอต่อกับแบ็ต อีกด้านก็ต่อกับตะกั่วมัลติคอร์สามารถบัดกรีอะไรต่อมิอะไรเล่นได้เยอะมาก  ....  คุณอาจจะจำภาพเก่าๆหรืออาจจะเคยเห็นร้านขายของชำบางแห่งในต่างจังหวัดใช้แม๊กนีโตเก่าๆตั้งไว้หน้าร้านให้ลูกค้าจุดบุหรี่นั่นก็เป็นเรื่องของการทดแทน

งานอิเลคทรอนิคส์ระดับบ้านๆที่เป็นงานด้านอนาล็อกไม่ได้ต้องการความเที่ยงตรงมากนัก ค่าต่างๆของอุปกรณ์สามารถเบี่ยงเบนจากค่าต้นแบบที่เขาออกแบบไว้ได้มากพอสมควร(ไม่เกิน 20%) ผลกระทบจากการเบี่ยงเบนจากค่าต้นแบบไม่ได้ทำให้เกิดความเสียหายมากจึงสามารถใช้เบอร์แทนได้ แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่มีความสำคัญมาก ต้องการความเที่ยงตรงสูงการเบี่ยงเบนเพียงเล็กน้อยจะส่งความเสียหายอย่างร้ายแรง ยกตัวอย่างเช่นระบบ radio altimeter ซึ่งเป็นระบบวัดความสูงของเครื่องบินที่ใช้วัดระยะห่างจากเครื่งบินถึงพื้นดินนั้นจะใช้หลัการคล้ายๆโซน่าร์หาปลานั่นแหละ คือบนเครื่องบินจะส่งคลื่นวิทยุความถี่สูงลงมาที่พื้นแล้ววัดการสะท้อนกลับ ค่าระยะความสูงที่ได้นี้นำไปใช้งานหลายอย่าง ถ้าการวัดระยะความสูงคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงในทางเลวร้าย เช่นเครื่องบินเข้ามาใกล้พื้นดินแล้ว แต่เครื่องวัดบอกว่ายังอยู่อีกไกล อย่างนี้เครื่องลงมาชนพื้นดินโดยไม่รู้ตัว
giew
ปรมาจารย์ขั้นสูง

HS5HF , 153RT341 , 153HS249

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:28:50 AM »

พูดถึงเรื่องเบอร์แทน ต้องขอขอบคุณความขัดสนครับ ความขัดสนทำให้มนุษย์ต้องดิ้นรนหาสิ่งทดแทน ถ้าผมอยู่กรุงเทพในตอนนั้นและผมบังเอิญฐานะดีด้วยเรื่องเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้น คือเมื่อมีตังค์ซะอย่าง อยากได้อะไรก็เดินไปซื้อเอา อยากได้ walky-talky ทำไมจะต้องมานั่งประกอบวงจรให้เสียเวลา ไปซื้อเครื่องสำเร็จรูปมาก็ใช้ได้แล้ว ....

แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้เป็นอย่างนั้นเพราะผมไม่ได้อยู่กรุงเทพ แล้วตอนนั้นก็ไม่ได้มีเงินทองมากมายที่จะเนรมิตรอะไรก็ได้จึงต้องดิ้นรนหาสิ่งทดแทน เพื่อนผมคนหนึ่ง(ขอเอ่ยนาม)ชื่อประกวด หงษาชาติ เขาเป็นนักดิ้นรนที่เก่งมากคนหนึ่ง ตอนนั้นไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึงบ้านเขา แต่ความที่อยากบัดกรีเขาซื้อแบตเตอรี่ลูกใหญ่มา 1 ลูกแล้วบัดกรีวงจรอิเลคทรอนิคส์ด้วยการอ๊าร์คโดยใช้แท่งกราไฟต์จากแกนดินสอต่อกับแบ็ต อีกด้านก็ต่อกับตะกั่วมัลติคอร์สามารถบัดกรีอะไรต่อมิอะไรเล่นได้เยอะมาก  ....  คุณอาจจะจำภาพเก่าๆหรืออาจจะเคยเห็นร้านขายของชำบางแห่งในต่างจังหวัดใช้แม๊กนีโตเก่าๆตั้งไว้หน้าร้านให้ลูกค้าจุดบุหรี่นั่นก็เป็นเรื่องของการทดแทน

งานอิเลคทรอนิคส์ระดับบ้านๆที่เป็นงานด้านอนาล็อกไม่ได้ต้องการความเที่ยงตรงมากนัก ค่าต่างๆของอุปกรณ์สามารถเบี่ยงเบนจากค่าต้นแบบที่เขาออกแบบไว้ได้มากพอสมควร(ไม่เกิน 20%) ผลกระทบจากการเบี่ยงเบนจากค่าต้นแบบไม่ได้ทำให้เกิดความเสียหายมากจึงสามารถใช้เบอร์แทนได้ แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่มีความสำคัญมาก ต้องการความเที่ยงตรงสูงการเบี่ยงเบนเพียงเล็กน้อยจะส่งความเสียหายอย่างร้ายแรง ยกตัวอย่างเช่นระบบ radio altimeter ซึ่งเป็นระบบวัดความสูงของเครื่องบินที่ใช้วัดระยะห่างจากเครื่งบินถึงพื้นดินนั้นจะใช้หลัการคล้ายๆโซน่าร์หาปลานั่นแหละ คือบนเครื่องบินจะส่งคลื่นวิทยุความถี่สูงลงมาที่พื้นแล้ววัดการสะท้อนกลับ ค่าระยะความสูงที่ได้นี้นำไปใช้งานหลายอย่าง ถ้าการวัดระยะความสูงคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงในทางเลวร้าย เช่นเครื่องบินเข้ามาใกล้พื้นดินแล้ว แต่เครื่องวัดบอกว่ายังอยู่อีกไกล อย่างนี้เครื่องลงมาชนพื้นดินโดยไม่รู้ตัว

มิน่าถึงได้มีของรุ่นใหม่ๆให้เสียตังค์เรื่อยเชียวทั้งๆที่ของเดิมแค่เปลี่ยนเบอร์แท้ใส่ตัวเดียวก็ใช้ได้แล้ว......

ธ.กสิกรไทย 0168730101 วันเพ็ญ มรรควัลย์
096-6425945 ทรู , 086-8255150 ดีแทค
idline : gogiew
**

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:43:49 AM »

มิน่าถึงได้มีของรุ่นใหม่ๆให้เสียตังค์เรื่อยเชียวทั้งๆที่ของเดิมแค่เปลี่ยนเบอร์แท้ใส่ตัวเดียวก็ใช้ได้แล้ว......
[/quote]

การออกแบบผลิตภัณฑ์ใดๆแต่ละครั้ง ผู้ผลิตจะมีค่าใช้จ่ายมากมายในกระบวนการผลิตและค่าใช้จ่ายด้านการตลาดเช่นการทำโฆษณา ดังนั้นผลิตภัณฑ์ใหม่ๆที่จะผลิตออกมาต้องมีความโดดเด่นในตัวเอง หรือต้องมีการพัฒนาให้มีคุณภาพดีกว่าเดิมซึ่งเมื่อทำออกมาแล้วจะต้องขายได้/ขายออก ถ้ามีคุณภาพเบี่ยงเบน/ดีกว่าจากของเดิมเพียงเล็กน้อย ทำออกมาแล้วลูกค้าส่วนใหญ่จะไม่ซื้อครับ(ขายไม่ออก) ดังนั้นกว่าที่แต่ละผลิตภัณฑ์จะเข้าสู่กระบวนการผลิต ทางผู้ผลิตจะมีการประชุมปรึกษาหารือกันเป็นอย่างดีแล้วเพื่อเลี่ยงความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้น หาก Project/ผลิตภัณฑ์ใดทำออกมาแล้วแค่เปลี่ยนเบอร์ทรานซีสเตอร์/IC โดยที่ไม่ได้มีอะไรดีไปกว่าเดิม สินค้านั้นจะขายไม่ออก หัวหน้าโครงการก็หมดอนาคต คงไม่มีใครอยากเสี่ยงตรงนั้นหรอกครับ

« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:05:55 PM »

อ่านการทำงานของ Altimeter แล้วนึกถึงหนังเรื่อง Died Hard ที่สถานีภาคพื้นแก้ไขความสูง นักบินไม่รู้  Landing แบบโม่งโลกเลย
น่ากลัว  เลยเกิดคำถามว่า จริงๆแล้ว ภาคพื้น สามารถทำได้จริงๆหรือป่าว?  หรือผู้สร้างหนัง ใส่ตอนนี้เข้าไปให้ตื่นเต้น
**

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:09:18 PM »

อ่านการทำงานของ Altimeter แล้วนึกถึงหนังเรื่อง Died Hard ที่สถานีภาคพื้นแก้ไขความสูง นักบินไม่รู้  Landing แบบโม่งโลกเลย
น่ากลัว  เลยเกิดคำถามว่า จริงๆแล้ว ภาคพื้น สามารถทำได้จริงๆหรือป่าว?  หรือผู้สร้างหนัง ใส่ตอนนี้เข้าไปให้ตื่นเต้น
เครื่องบินพานิชย์ หรือเครื่องบินพลเรือน"โดยทั่วไป" และเท่าที่ทราบ ทำอย่างในหนัง Die hard ไม่ได้ เพราะระบบ radio altimeter จะเป็น Transciver ที่ส่งคลื่นลงมาแล้วก็สะท้อนกลับ  แต่ถ้าจะให้อธิบายว่าในหนังทำได้ไงก็ต้องบอกว่าในหนังเรื่องนี้ผู้ร้ายเป็นสุดยอดฝีมือที่ส่งความถี่เข้าไป JAM หรือรบกวนการทำงาน ซึ่งเทคโนโลยีตัวนี้ถ้ามีก็คงเป็นเรื่องของในหนังหรือเป็นความลับทางทหารไปโน่นเลย

ผมมีความเชื่ออย่างหนึ่งว่ามนุษย์เราทำอะไรได้ทุกอย่างน่ะแหละ บางอย่างอาจจะยังทำไม่ได้ในวันนี้ แต่สักวันหนึ่งข้างหน้าต้องทำได้แน่ เมื่อสองวันก่อนผมได้ข่าวว่ามีนักวิทยาศาสตร์กำลังโคลนนิ่งช้างแมมมอธขึ้นมา(สัตว์โบราณในยุคน้ำแข็ง) ซึ่งไม่น่าเชื่อว่ามันสูญพันธ์ไปเป็นล้านปีแล้วจะกลับมามีชีวิตได้  หรือแม้แต่ผู้ชายตั้งท้องที่ไม่น่าเป็นไปได้ก็เป็นไปแล้ว ถ้าไม่เชื่อคุณก็ลองใช้ Google เสิชคำว่าผู้ชายตั้งท้องดูก็ได้ 
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์